overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 3 of 5 FirstFirst 12345 LastLast
Results 41 to 60 of 98
    OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

Quote Originally Posted by คนอ่าน blognone View Post
    เหมือนที่ blognone เป๊ะๆ
    http://www.blognone.com/node/7018

duplicate content ลุ้นๆ ไม่ผิดอะไร แต่ตาม licence ที่ blognone ใช้
    คุณควรจะให้เครดิตเค้าด้วยครับ ทำเหมือนว่าเขียนเองอย่างนั้น
    แถมยังเอารูปเค้ามาใส่ลายน้ำตัวเองอีก ตรงนี้ผิดเต็มๆ แน่ๆ ครับ
    น่าเห็นใจเจ้าของผลงานครับ

OverclockZone Member viphard's Avatar

น่าใช้แต่ไม่น่าซื้ออะตัวเอง

OverclockZone Member kohomm's Avatar

สวยมากเลยครับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

สงสัยงานนี้คงต้องไปถอย ASUS EEEPC ซะแล้ว

OverclockZone Member slwind's Avatar
    Chachoengsao, Thailand

Cool

Quote Originally Posted by คิม View Post
    สงสัยงานนี้คงต้องไปถอย ASUS EEEPC ซะแล้ว
    ที่นี้บอร์ดแมคครับ เอ้าพวกเรา รุม!

OverclockZone Member pumpapple's Avatar

เรื่อง ubuntu นะครับ

อยากทราบว่าพี่ลง window ด้วยหรือเปล่า คือ ตรง bootcamp มันมี 3 ตัวโผล่มาเลย
    ถ้าเปนอย่างงั้นต้องแบ่ง partition ไงต่ออีกครับ

หรือว่าจะเป็น Bootcamp ระหว่าง mac กับ ubuntu เฉยๆอ่า

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

แจ่ม รีวิวได้ดีครับ

Default แม็คบุค แอร์

หลายคนมองว่าโน็คบุคจำเป็นไหม ผมว่าเดี่ยวนี้มันแทบกลายเป็นส่วงหนึ่งของเราไปแล้วนะครับ
    ไม่ว่าโทรศัพท์ หรือพวกพีดีเอ ผมว่าก็ม่ายต่างจากโน็คบุคซักเท่าไหร่เพียงแค่เล็กกว่า
    ถ้าใครอยากลองว่า แม็คบุค ใช้ยากอย่างที่เคยได้ยินหรือป่าว มาลองเล่นนะครับ ที่คาร์ฟูรัชดานะครับ ไม่ซื้อม่ายว่ากันครับ แค่อยากให้มาลองกันดู แล้วจะรู้ว่ามีไรที่คุณจะต้องทึ่งอีกมากกับแม็คบุค ลองถามคนเคยใช้ซิครับ

OverclockZone Member elinoy's Avatar

แล้วมีท่านใดทำ รีวิว macBook Pro บ้างหรือยังครับ
    อยากอ่านรีวิวดี ๆ แบบนี้เรื่อง MacBook Pro บ้างหน่ะครับ

Banned
    www.notebookspeedcash.com

ใช้ดีคับ แต่ผมใช้แมคบุ้ค ธรรมดา ข้อเสีย น่าจะอยู่ที่วัสดุที่ไม่รู้ว่าจะพังเมื่อไร รู้สึกว่ามันจะไม่ค่อยทนเท่าไร

OverclockZone Member giffymini's Avatar
    http://twitter.com/giffymini

ชอบที่เอาออกจากซองเหลืองจัง อิอิ เข้าใจเปรียบเทียบ ^^

OverclockZone Member poypoy's Avatar

แพงเกินไปแต่ถ้ามีตังเปนถุงเปนถังก้อน่าซื้ออยู่

OverclockZone Member

อยากมีไว้สักเครื่องจังเยยย

ใช้อยู่ฮะ
    แต่ว่าก้อแล้วแต่คนนะครับ นานาจิตตัง
    แต่สำหรับผมแล้วคำว่า 'โน้ตบุ๊ค' กับ 'พกพา' มันไปด้วยกันฮะ
    แล้วผมว่า >2kg มันก้อไม่ใช่อะไรที่สะดวกพกพาแล้วฮะ

ส่วนตัว ออกทริปถ่ายภาพ อุปกรณ์กล้องก้อ 5kg+ แล้วฮะ
    ถ้าเพิ่มไปอีก 2.2kg แบบ Macbook นี่ผมก้อว่ามันทรมานหลังอยู่นะ
    แต่ถ้า 1.3kg ก้อยังพอไหว

แล้วพวกนู่นนี่นั่นที่เขาตัดทิ้งหละ
    อยากบอกว่าไม่เคยใช้เลยครับ
    ผมเป็นแบบ normadic เหมือนกัน ที่บ้านใช้ Wireless Router
    ที่ ๆ ยกไปมี WiFi หมด เลยไม่มีปัญหาอะไร
    อุปกรณ์ Firewire นี่ไม่มีใช้สักชิ้นเดียว
    อุปกรณ์ USB ใช้แค่อย่างเดียวคือ Flash Drive เครื่องมีพอร์ทเดียวก้อใช้แค่นั้น
    เวลายกไป present งานก้อใช้ Apple Remote เอาหนะครับ ตัวเครื่องมันมี IR Sensor มาให้อยู่แล้ว
    ส่วนเมาส์นี่เลิกเลยฮะ MultiTouch Trackpad นี่ผมใช้แล้วติดมาก ๆ
    มันสะดวกกว่าเมาส์เยอะหนะครับ ส่วนหนึ่งเพราะ Trackpad มันใหญ่ยักษ์ด้วยแหละ
    ส่วน ODD นี่ก้อไม่จำเป็นครับ ใช้ Remote Disk เอา
    คิดว่าถ้าซื้อมาใช้เป็นเครื่องเดียวแบบ จขกท. ก้อน่าจะจำเป็นอยู่บ้่างหนะครับ
    แต่ผมมี PC อยู่แล้วก้อเลยไม่จำเป็น
    แผ่น CD เดวนี้ ผมใช้แค่ลงโปรแกรมอย่างเดียวครับ ส่วนบันทึกข้อมูลอะไรนี่ก้อ Flash Drive อย่างเดียวเลย
    ถ้าจะไรท์อะไรจริง ๆ ค่อยไปทำที่ PC ก้อได้ ซึ่งก้อยังไม่มีโอกาสไหนที่มีความจำเป็นต้องไรท์เร่งด่วนขนาดว่าต้องไรท์เดวนั้น กลับบ้านก่อนค่อยไรท์ไม่ไ่ด้ เลย
    ก้อน่าจะหมดแล้วนะครับ พวกที่เค้าตัด ๆ ไปแล้วคนมักจะบ่นกัน
    แต่ก้ออีกหละครับ ขึ้นกับแต่ละคนจริง ๆ อย่างที จขกท. ว่าหละครับ

ส่วนอื่น ๆ ที่ผมว่าดีก้อเห็นจะมี
    1 คีย์บอร์ดแบบคีย์***งครับ เวลาพิมพ์รู้สึกว่าพิมพ์ผิดน้อยลงครับ (อาจจะคิดไปเอง ^^")
    คือตอนแรกก้อไม่ชินนะครับ แต่ใช้ ๆ ไปแล้วรู้สึกว่ามันเข้าท่ามากเลย
    2 backlit keyboard ครับ บางทีทำงานดึก ๆ (หรือถ้าพูดให้ถูกคือ 'เช้า ๆ') ในห้องนอน แล้วไม่อยากเปิดไฟกวนพี่ ก้อปิดหมดเลยได้ครับ ใช้งานได้ปกติดี
    3 display แบบเดียวกับ MBP หนะครับ เปิดสว่างสุดนี่ท่านใช้แยงตาคนให้ตื่นนอนได้เลยนะครับ (ฮา)
    4 Magsafe plug ฮะ ทำมาเพื่อ MBA แท้ ๆ เลยครับ สังเกตจากรูปหน้าแรกคือเวลาต่อมันจะมีความสูงเท่าตัวเครื่องพอดี ทำให้ไม่กระเดิด (แต่ก้อควรจะเป็นอย่างนั้นอยู่แล้ว) ที่เด็ดกว่าผมว่าตรงที่ 1 มันต่อด้านไหนก้อได้ สะดวกครับ 2 มันเป็นแม่เหล็กครับ อยากบอกว่าผมซุ่มซ่ามเตะปลั๊กกระชากปลั๊กมาหลายทีแล้ว ถ้าไม่ใช่เพราะมันเป็นแม่เหล็กไม่ตัวพอร์ทหรือสายไฟหรือไม่ก้อตัวเครื่องก้อได้บอกลากันหละครับ 3 แล้วก้อเพราะมันเป็นแม่เหล็ก เลยไม่ต้องยกเครื่องเพื่อต่อแม้มันจะอยู่ด้านล่างครับ แค่เอาไปจ่อแล้วขยับมั่ว ๆ เดวมันก้อติดเข้าไปเองครับ

ข้อเสียที่ผมใช้แล้วเจอคือดูหนัง 720p ไม่ได้ครับ
    เท่าที่ลองมา ไหวที่ h264 848x480 แล้วก้อลงมาครับ
    ส่วนแบตก้อไม่ถึง 5 ชม. ครับ อันนั้นท่าทางจะเปิดทิ้งไว้เฉย ๆ
    แต่ถ้าเปิดใช้งานจะไม่ถึงครับ
    แต่ก้อไม่ได้สั้นมากจนทำอะไรไม่ได้ครับ
    สุดท้ายน่าจะเป็นเรื่อง usb port
    ไม่ใช่ที่มันมีแค่พอร์ทเดียวอ่ะนะครับ แต่เป็นเพราะความบางทำให้ผมต้องไปเปลี่ยน flash drive ให้บางลงกว่าอันที่ใช้อันก่อน ไม่งั้นมันจะกระเดิด หรือไม่ก้อเสียบไม่ได้ไปเลย

ส่วนเรื่องราคาผมว่าก้อไม่ได้แบบแพงโอเวอร์มากถึงขนาดนั้น ยิ่งตอนนี้ราคาลงแล้วด้วย
    จาก 66900 / 76900(?) + Superdrive / 112900 + Superdrive
    มาเป็น 66900 + Superdrive / 71900 + Superdrive / 85900 + Superdrive
    ราคาลงมาซักระยะแล้วด้วยฮะ (แต่แปบเดียวหลังจากผมซื้อ น่าเจ็บใจนัก =[]=)
    แล้วก้ออย่างที่ จขกท. บอกผมเห็นด้วยครับ ราคาใกล้เคียง Vaio แต่ OS เสถียรกว่าชัดเจนครับ

เป็นอีกหนึ่งความคิดเห็นประกอบการตัดสินใจของท่านที่กำลังเล็งนะครับ

จบ
    Last edited by exFictitiouZ; 24 Sep 2008 at 23:05:39.

OverclockZone Member Mokurex's Avatar

สวยแต่ไม่ใช่โน้ตบุคสำหรับเรา...

สุดยอดเวบโหลดทุกอย่างต้องที่นี่ครับมีให้โหลดทุกอย่าทุกประเภทแจ๋ว ๆ เพียบ http://www.premium-forum.com/bbs/?fromuid=12149

OverclockZone Member jame1324's Avatar
    กันทรลักษ์ ศรีสะเกษ

สงสัย Maxim จะเปิดบ่อย สันรุ่ยหมดเลย

OverclockZone Member taomar's Avatar

สวย

หรู

กินขาด

จบได้แจ๋วคร้าบบ

OverclockZone Member padit98's Avatar

เยี่ยมเลยครับ

Page 3 of 5 FirstFirst 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks