Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกะ Mac หน่อย ใครใช้มาตอบที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกะ Mac หน่อย ใครใช้มาตอบที

จะถามว่า

OS มันเนี่ย (Mac OSX นั่นแหละ) เวลาซื้อเครื่อง เค้าให้แผ่นมา หรือเค้าลงมาให้แล้ว แล้วปกติ ถ้าสมมติ เครื่องมันใกล้จาเจ๊ง (หมายถึง OS เจ๊งอ่ะนะ) จะลง OS ใหม่เนี่ย ไปหาแผ่นมันจากไหน

สำหรับเครื่อง ที่เป็น intel อยากถามว่า ตอนใช้ OS เนี่ย หา driver จากไหนกันครับ เพราะเห็นบางรุ่น จะใช้การ์ดจอ 7300GT กับ X1600 แบบว่า driver การ์ดจอ ที่ใช้บน mac osx น่ะครับ

เพราะผมเห็นเครื่องในของ G5 แล้ว มันก็เหมือนๆ PC เลยอ่ะ เมนบอร์ด การ์ดจอ แรม เหลือ cpu ไม่เห็น เพราะมันเป็นกล่อง (กล่อง 4 เหลี่ยม ที่เขียนว่า G5 อ่ะนะ) แต่ข้างใน คือ intel Xeon ในสเปกเขียนไว้งี้นะ

ใครใช้ mac หรือ พอรู้เรื่อง ที่ถาม ก็ตอบๆหน่อยนะครับ

ผมว่าในเว็บ Ati+Nvidia น่าจะมี driver นะครับ
    ผมไม่เเน่ใจว่า mac G5 จะลง windiwsได้เปล่า เเต่ที่เเน่ๆๆ macbook ลงได้

Comment

ปกติจะมีแผ่น os มาให้อยู่แล้วครับ ไดร์วเวอร์ของ mac จะให้มาพร้อม เพราะของ mac มันจะเป็นรุ่นของมัน ไม่รู้ที่เวป apple จะมีป่าว

Comment

เครื่อง iMac มันแถมแผ่น OS มาเลยใช่มั้ยครับ ไดรเวอร์ก็มีอยู่ในแผ่น

ที่ผมสงสัยคือ ถ้าใช้เครื่อง intel Xeon (ซึ่งเหมือน PC เกือบทั้งหมด) แล้วไดรเวอร์ ที่อยู่ในแผ่น จะเข้ากับ hardware หรือเปล่า หรือไดรเวอร์มันใช้ได้กับเครื่องที่เป็น power PC อย่างเดียว

ถ้าไม่มีไดรเวอร์ให้ จะไปหาได้จากไหนครับ อย่างพวกที่เป็น พอร์ต lan on board sound onboard อ่ะครับ

แต่แผ่น OS ให้มาเลยใช่มั้ยครับ ขอความแน่ใจอีกที

ขอบคุณสำหรับคำตอบที่ได้แล้วนะครับ

Comment

Working...
        X