overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: Notebook จาก MSI น่าลองมากแค่ไหน

OverclockZone Member level's Avatar

Exclamation Notebook จาก MSI น่าลองมากแค่ไหน

สวัสดีครับ

คือว่า...ผมอยากจะซื้อ Notebook ตัวแรกน่ะครับ แล้ว เผอิญว่า ผมเป็นพวกโรคจิต

ไม่ชอบใช้อะไรที่คนส่วนใหญ่เขานิยมกัน

ตอนแรกว่าจะประกอบเอง แต่มีเสียงเตือนมาว่า อย่าเลย...
    ประกอบเอง แล้ว อุปกรณ์ มันไม่ค่อยจะซัพพอร์ดกันนัก

ก็เลยหันไปมองหาแบบสำเร็จรูปถูกๆ ("-_-)

แล้วก็ไปสะดุดตา MSI เข้า

เนื่องจากมีผู้นำมาขายในราคาถูกๆ เมื่อเปรียบเทียบ สเป็ค ดูแล้ว ถูกกว่ายี่ห้ออื่นมาก
    (แต่ไม่รู้ว่าของหมดหรือยังนะ)

เนื่องจากแถวบ้านผมไม่มีใครใช้ MSI (ไม่รู้จักกันด้วยซ้ำ)
    แล้วผมหาข้อมูล เกี่ยวกับ Notebook ของ MSI ที่เป็นภาษาไทยไม่ได้เลย

ว่ามันดีแค่ไหน อย่างเช่น ระบบระบายความร้อน, บริการหลังการขาย เป็นต้น
    (แล้วที่ว่า MSI เป็นพวกชอบ Overclock เนี่ย จริงเท็จแค่ไหนครับ)

--------------------------------------------------------------------------

ใครใช้อยู่ ใครรู้ ช่วยกัน วิจารณ์ หน่อยครับ
    (วิจารณ์ ประสิทธิภาพ Notebook นะ ไม่ใช่ให้วิจารณ์ผม)

ขอบคุณครับ
    Last edited by level; 19 Feb 2008 at 16:03:39.

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

เมื่อก่อนผมก็สนใจ notebook MSI ด้วยความคิดที่ว่า MSI เคยผลิต mainboard แล้วหันมาทำ notebook ขาย
    ซึ่งอุปกรณ์ของ notebook ส่วนใหญ่จะ on-board จึงทำใ้ห้รู้สึกว่า notebook ของ MSI อาจจะมีคุณภาพระดับพอฟัดพอเหวี่ยงกับ brand อื่นๆได้

จากนั้นก็ลองหาข้อมูล แล้วไปเดินดูตามงาน commart หรือ comword อีกทั้งสอบถามจาก staff ของ MSI
    ซึ่งดูจากราคาเทียบกับ spec แล้วพบว่าค่อนข้างจะคุ้มค่า

หากแต่เรื่องการออกแบบตัว body หรือ layout อาจไม่โฉบเฉี่ยว หรือ เด่นโดนใจเท่าอีกหลายๆ Brand
    ก็เลยไม่ค่อยสะดุดตาเท่าที่ควร แต่ผมไม่สนใจเรื่องนี้อยู่แล้ว เพราะผมเน้นใช้งานกับความคุ้มค่าของราคา

ถ้าผมจำเป็นต้องหา notebook ที่ใช้งานระดัีบกลางๆ ผมเลือก MSI ครับ
    แต่ผมก็ยังไม่เคยได้ลองใช้ notebook ของ MSI จริงๆจังๆสักทีนะ
    เรื่องการบริการหลังการขาย เรื่องของวัสดุที่ใช้ผลิต รอผู้รู้หรือเคยใช้มาตอบอีกทีก็แล้วกันครับ

ปล. พอดีมีคนซื้อ HP มาให้ผมเป็นของขวัญก็เลยได้ใช้ HP แทนครับ

MSI-Technician MSI-U's Avatar

Quote Originally Posted by level View Post
    สวัสดีครับ

คือว่า...ผมอยากจะซื้อ Notebook ตัวแรกน่ะครับ แล้ว เผอิญว่า ผมเป็นพวกโรคจิต

ไม่ชอบใช้อะไรที่คนส่วนใหญ่เขานิยมกัน

ตอนแรกว่าจะประกอบเอง แต่มีเสียงเตือนมาว่า อย่าเลย...
    ประกอบเอง แล้ว อุปกรณ์ มันไม่ค่อยจะซัพพอร์ดกันนัก

ก็เลยหันไปมองหาแบบสำเร็จรูปถูกๆ ("-_-)

แล้วก็ไปสะดุดตา MSI เข้า

เนื่องจากมีผู้นำขายในราคาถูกๆ เมื่อเปรียบเทียบ สเป็ค ดูแล้ว ถูกกว่ายี่ห้ออื่นมาก
    (แต่ไม่รู้ว่าของหมดหรือยังนะ)

เนื่องจากแถวบ้านผมไม่มีใครใช้ MSI (ไม่รู้จักกันด้วยซ้ำ)
    แล้วผมหาข้อมูล เกี่ยวกับ Notebook ของ MSI ที่เป็นภาษาไทยไม่ได้เลย

ว่ามันดีแค่ไหน อย่างเช่น ระบบระบายความร้อน เป็นต้น
    (แล้วที่ว่า MSI เป็นพวกชอบ Overclock เนี่ย จริงเท็จแค่ไหนครับ)

--------------------------------------------------------------------------

ใครใช้อยู่ ใครรู้ ช่วยกัน วิจารณ์ หน่อยครับ
    (วิจารณ์ ประสิทธิภาพ Notebook นะ ไม่ใช่ให้วิจารณ์ผม)

ขอบคุณครับ
    อยู่อยุธยาเหรอครับบ้านเดียวกับผมเลย อิอิ

ตัวแทนจำหน่ายของโน๊ตบุ๊ก MSI คือEsys ครับ มีหลายรุ่นที่ขายครับ ลองชมได้เลยครับ

http://www.itmeeidea.com/index.php?keycode=P0P2P11P34

โน๊บุ๊ก MSI นั้นเราก็ไม่แพ้ยี่ห้ออื่นครับ

รูปลักษณ์ที่สวยงามและคุ้มค่ากับราคาครับ

ส่วนเรื่องระบายความร้อนก็ไม่มีปัญหาครับ สบายๆ

แล้วที่ว่า MSI เป็นพวกชอบ Overclock เนี่ย ก็นิดน่อยครับ

ส่วนใหญ่จะซื้อไปใช้งานธรรมดาด้วยครับ

เพราะมีขนาดเล็กครับ

แต่จะมีรุ่นTOP ที่มีฟังค์ชั้นสำหรับ overclock ด้วยครับคือ

GX600

แล้วยังมีรุ่นอื่นๆอีกครับ

Super Moderator

ผมชอบสีฟ้าอ่ะท่าน ใช่ MSI PR210X-015TH หรือเปล่า
    ฮาร์ดดิสก์ 80GB RAM 512MB เองเหรอท่าน --a น่าจะมีโปรโมชั่นแรมเป็น 1GB ฮาร์ดดิสก์ เป็น 120GB ขึ้น
    แต่ผมไม่ชอบอย่าง คีย์บอร์ดเป็นสีขาวแน่ๆ มันเปื้อนมือง่าย ไม่เหมาะกับมือผม

Quote Originally Posted by V-FrIeNd View Post
    ผมชอบสีฟ้าอ่ะท่าน ใช่ MSI PR210X-015TH หรือเปล่า
    ฮาร์ดดิสก์ 80GB RAM 512MB เองเหรอท่าน --a น่าจะมีโปรโมชั่นแรมเป็น 1GB ฮาร์ดดิสก์ เป็น 120GB ขึ้น
    แต่ผมไม่ชอบอย่าง คีย์บอร์ดเป็นสีขาวแน่ๆ มันเปื้อนมือง่าย ไม่เหมาะกับมือผม
    ใช้ครับ เป็นตัวนี้เลยครับ

http://www.itmeeidea.com/index.php?k...P2P11P34P41P85

รุ่นนี้แรม 1 กิกนะครับ

แต่รุ่นอื่นๆหน้าตาก็คล้ายๆกันครับ ต่างกันที่สเปกครับ

คีบอร์ดสีขาวครับ แต่ก็ไม่ได้ดำง่ายๆนะครับ

OverclockZone Member Zemos's Avatar

Quote Originally Posted by MSI-U View Post
    อยู่อยุธยาเหรอครับบ้านเดียวกับผมเลย อิอิ
    อยู่หลังเดียวกันเลยเหรอครับ แล้วนอนห้องเดียวกันเปล่า

Quote Originally Posted by Zemos View Post
    อยู่หลังเดียวกันเลยเหรอครับ แล้วนอนห้องเดียวกันเปล่า

Super Moderator

สีชมพูสวยกว่าอีก สเป็กตามที่ผมต้องการเลย เอามาเพิ่มแรมอีก 1GB แจ่มเลย

OverclockZone Member level's Avatar

ครับ

ขอบคุณครับ

แล้วเรื่องบริการหลังการขายนี่.......

ถ้าซื้อไปแล้ว เครื่องเกิดมีปัญหา ผมจะไปส่งศูนย์ไหนได้อ้ะครับ

กลัวว่า....ไปซื้อที่พันทิพมาแล้ว พวกพี่แกจะปิดร้านหนีอ้ะครับ

--------------------------------------------------------

ผมเด็กวัดจีนครับ วัดรัตนชัย อ้ะ พี่ชายอยู่แถวไหนอ้ะครับ?

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by level View Post
    ครับ

ขอบคุณครับ

แล้วเรื่องบริการหลังการขายนี่.......

ถ้าซื้อไปแล้ว เครื่องเกิดมีปัญหา ผมจะไปส่งศูนย์ไหนได้อ้ะครับ

กลัวว่า....ไปซื้อที่พันทิพมาแล้ว พวกพี่แกจะปิดร้านหนีอ้ะครับ

--------------------------------------------------------

ผมเด็กวัดจีนครับ วัดรัตนชัย อ้ะ พี่ชายอยู่แถวไหนอ้ะครับ?
    อยากรู้ด้วยครับเคลมที่ไหนครับ และหาซื้อที่พันทิพย์ยังไงครับ

OverclockZone Member incubus's Avatar

เเจ่มๆ

Quote Originally Posted by Tick View Post
    อยากรู้ด้วยครับเคลมที่ไหนครับ และหาซื้อที่พันทิพย์ยังไงครับ
    ร้านขายที่พันทิพย์ก็มีครับ อยู่ชั้น 1 โซนหลังๆติดกับร้าน TK ที่เป็นเป็นร้านแรกนะครับ

ศูนย์เคลมมีหลายที่ครับ

Service Station

Silom Center (Head Office)
    Room#1901, 19th Floor, Silom Center, Silom Road, Suriyawongse,
    Bangrak, BKK 10500
    Tel : +66 2632 8328 ext. 521 or press 2
    Fax : +66 2632 8358
    Operating Hours : Everyday 9.00 am - 5.00 pm

IT Mall
    Room#3072, 3rd Floor, Fortune Town Buiding, Rachadaphisek Road,
    Dindaeng, BKK 10400
    Tel : +66 2642 1181-2
    Fax : +66 2642 1183
    Operating Hours : Everyday 10.00 am - 7.00 pm

Panthip Ngamwongwan
    Room#4010, 4th Floor, Panthip Ngamwongwan, Ngamwongwan Road,
    Bangkean, Muang-Nonthaburi,
    Nonthaburi 11000
    Tel : +66 2953 5620-21
    Fax : +66 2953 5622
    Operating Hours : Everyday 10.30 am - 7.30 pm

ครับ

ขอบคุณครับ

ไม่ปิดหนีแน่นอนครับ ออกงานคอมมาร์ดทุกครั้งเลยครับ

อยู่ใกล้ๆกันเลยครับ อิอิ

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

น่าลองอ่ะ มีให้ oc ด้วย ^^

Bookmarks

Bookmarks