overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: hdd ขึ้น เช็ค consistency ตลอดเลยคับ

OverclockZone Member

Default hdd ขึ้น เช็ค consistency ตลอดเลยคับ

คือคอมผมช่วงหลังๆ ก่อนเข้า window มันขึ้นให้จอสีฟ้าเช็ค consistency hdd ตัวที่พ่วง เกือบทุกครั้งเลยอ่ะครับ
    ตอนแรกที่ซื้อคอมมา ไม่ขึ้นเลย แต่หลังจากผมเปลี่ยนพัดลม 2 ตัวแล้วขึ้นเกือบทุกครั้งที่เปิดเครื่องเลยอ่ะครับ
    ตอนแรก สเป็คผมเป็น
    e4500
    vga spark 8600gt 256 ddr3
    hdd 250 G sata2ตัวนี้เป็นตัวที่ลง window xp อีกตัวเป็นสำรอง 40G ide<<< ตัวนี้อ่ะครับที่โดนเช็ค
    mb p35 ds3r
    dvdrw
    psu enermax 350W
    แ้ล้วเปลี่ยนพัดลมใหม่ จาก พัดลม 8cm ธรรมดา 2 ตัว เป็น thermaltake silentcat 8 cm.กับพัดลมธรรมดา 8 cm อีกตัว
    อยากทราบสาเหตที่โดนเช็คเกือบทุกครั้งหน่อยอ่ะคับ แล้วต้องแก้ไขยังไงอ่ะครับ แล้วถ้าปล่อยไว้จะเป็นอะไรมากรึเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by Julio; 19 Feb 2008 at 00:12:36.

ดันครับ ช่วยผมที T^T

OverclockZone Member naeza777's Avatar

รอ ผู้รู้ต่อไปครับ

จะไม่มีใครช่วยผมเลยเหรอ T^T

OverclockZone Member r7206's Avatar

ไม่แน่ใจนะครับ แต่แนะนำให้ลองทำแบบนี้ดู อาจจะช่วยได้
    1. เปลี่ยน file system ให้เป็น NTFS ให้หมด
    2. ไป command line สั่ง chkdsk X:/f/r โดยที่ drive X ไม่ใช่ Drive ที่ลง windows
    ลองทำดูก่อนนะครับ แล้วรายงานผลด้วย

หลังจากที่ลองทำตามคุณ r7206 แล้วได้อย่างที่เห็นอ่ะครับ
    T^T เท่าที่ดูไม่น่าผิดปกติอะไร(รึเปล่าหว่า)

ยังไงก็รบกวนต่อไปด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member r7206's Avatar

อืมม ถ้าแบบนี้ผมก็ไม่รู้แล้วเหมือนกันอ่ะ

T^T ยังไงก็ขอบคุณมากครับ สงสัยคงต้องยกไปให้เพื่อนที่ทำคอมดูแล้วมั้งครับ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ถ้าหมดทางออกแล้วลอง

format hdd แบบ full นะงับอย่า quick (+ ลง window ใหม่งับ ถ้าเป็น ลูกที่ลง window อะนะ)
    แล้ว check bad hdd ซักรอบงับ

เคยเป็นเหมือนกาน เป็นเพราะ index ของ HDD มันเพี้ยนอะงับ format ใหม่เอาแน่นอนสุดละงับ

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

ถอดพัดลมที่เพิ่มเข้ามา 2 ตัว ที่เสียบไฟจากบอร์ด(ดึงกระแสอย่างแรง)หรือจากสายออกจากเพาวเวอร์โดยตรง
    ลองถอดสายไฟพัดลมออกก่อนครับ เปิดฝาข้างเคส เอาพัดลมธรรมดาเป่าแล้วลองบู๊ตดูนะครับ
    บางครั้งมันมีปัญหาเพราะไฟจ่ายไม่พอหรือไม่นิ่ง

OverclockZone Member voravis's Avatar

อิอิ4500เหมียนกันจ้าไม่มีไรมาดู

ตอนแรกผมก็คิดว่าสงสัยจะเป็นที่จ่ายไฟไม่นิ่งรึเปล่า แต่ตอนนี้เดี่ยวลองดูอ่ะครับ ผมคงยกไปให้เพื่อนทดลองก่อน ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

OverclockZone Member minione's Avatar

ผมก็เคยเป็นครับ ขึ้นทุกครั้งทีเปิดเครื่อง
    พอดีจังหวะ เพาเวอร์เสียพอดีหลังจากเปลี่ยนใหม่ก็หายครับ
    เลยสงสัยจะเป็นอย่างที่ข้างบนว่าๆจ่ายไฟไม่นิ่งครับ

OverclockZone Member ๐NaivEUseR๐'s Avatar

เคยเป็นครับ แล้วจะดีแฟคไดรนั้นไม่ได้ด้วย ไม่รู้แก้ไงเหมือนกัน
    แต่พอดีบังเอิญได้ลงวินโดใหม่ มันหายไปเอง

ผลจากการไปลองมาแล้ว เปลี่ยน power supply ลูกใหญ่ขึ้นแล้วหายครับ เป็นที่ไฟมันไม่นิ่งจริงๆด้วย
    เลยโดนเพื่อนบ่นเลยว่า ไปพ่วงทำไม 2 ตัว มันแย่งไฟกัน = ="

ยังไงก็ขอบคุณทุกคนมากนะครับ ที่ช่วยผม

Bookmarks

Bookmarks