overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ขอถามผู้รู้หน่อย เกี่ยวกับ 350D

Default ขอถามผู้รู้หน่อย เกี่ยวกับ 350D

ครับ อยากทรายว่าเลนส์ที่ตัว 350D ที่ติดมากับกล้องมันดีไหมครับและถ้าจะหาเลนส์สักตัวแนะนำที่ครับเอาแบบไม่แพงมากครับขอบคุณครับ

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

มันแถมตัวไหน KIT KissX หรือว่าร้ามันเอา ตัวIS ให้ ถ้าเป็น 18-55IS ก็แจ่มเลย แต่ตัวอื่นเหอะๆ

เล่นราคาไม่แพงตัวไหนหละ ช่วงอะไร Fix,tele,wide,fishEye บอกงบด้วยก็น่าจะดี

พอดีกำลังจะซื้อครับ เรื่องเลนส์ผมก็ไม่รู้เค้าแถวตัวไหนครับ

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

ถ้าจะซื้อ 350D ตอนนี้ไม่น่าจะมีของแล้วครับ มีหลงเลหืออยู่เล็กน้อย
    ผมว่าไปดู 400D ดีกว่า แต่หรือรอไปอีกสักนิดให้ 450D มา 400D คงถูกลงไปอีก เพราะตอนนี้ก็ถูกมากแล้ว
    Promotionลดแลกแจกแถมเทียบเลยตอนนี้ 400D มันจะล้างสต๊อก
    ถ้ารีบจริงๆก็ เอาเลย 400D ไม่แพงเลยตอนนี้ หรือถ้าไม่รีบมากดู 450D ก็คงไม่เป็นไร
    350D ไม่ต้องปายดูมานแล้ว

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member เก้าเลี้ยว's Avatar

เลนส์ Kit ที่แถมมา ถ้าใช้งานทั้วไปก็พอได้นะครับ ไม่ได้ขี้เหล่อะไรมาก
    ดูจากเจ้าของกระทู้ น่าจะมือใหม่ (เหมือนผม) แนะนำให้ใช้ไปก่อนก็ได้ครับ

ผมเห็น 350D + 18-55 เดิมๆ ถ่ายภาพเทพๆออกมาตั้งเยอะแยะ

ส่วนตัวผมแนะนำให้ใช้ไปก่อนครับ มีความรู้มากขึ่น หรือ มีฝีมือมากขึ่นค่อยขยับขยายก็ยังไม่สาย..

ภาพสวยหรือไม่ อุปกรณ์แพงๆเป็นแค่ส่วนหนึ่งเท่านั้นครับ ที่เหลือเกิดจากฝีมือ และการฝึกฝนของเราครับ

อย่าเล่นกล้องหรือซื้ออุปกรณ์แพงๆเพราะความเท่ห์ครับ...
    ไม่ใช่ว่าของแพงไม่ดี...แต่กลัวมือเราจะไม่ถึงของแพงมากกว่าครับ

อีกหนึ่งความคิดเห็น

ปล.ถ้าจะซื้อจริงๆก็แนะนำให้เอา 50/1.8 มาเล่นก็ได้ครับ ราคาไม่แพงมาก ถ่ายสาวๆครึ่งตัว ก็แจ่ม...

กราบขอบพระคุณครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

เลนน์ ถ้าเล่นใหม่ ๆ แนะนำให้ใช้ไปก่อนเพื่อให้รู้ระยะของโฟกัส และฝึกการใช้รูรับแสงและสปีด ครับ ผมว่างงานถ่ายดี ๆ ที่ใช้ Kit มันก็เยอะนะครับ นักข่าวบางท่านหรืองานถ่ายของฝรั่งที่เป็นมืออาชีพ ยังคงใช้เลนน์ Kit ในการถ่ายงานก็ยังมีเลยครับ ผมบอกได้เลยเป็น เลนน์ฝึกสำหรับมือใหม่ที่ดีที่สุดครับ ตอนนี้ผมใช้ 40D ก็ยังคงใช้ Kit ในงานข่าวทุกครั้ง ซึ่งเลนน์อื่น ๆ ก็แล้วแต่สมควรที่จะใช้ในโอกาสของแต่เวลาของงานและสถานกาณ์นั้น ๆ ครับ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

400D + 18-55 IS ตอนนี้เป็นอะไรที่คุ้มค่ามากครับ กับคุณภาพที่ได้
    เพิ่มเงินอีกนิดนะ

ขอบคุณมากครับ

ไม่สน นิคมั่งเรอะ อิอิ D40x แบบผมนี่ฮี่ฮี่

OverclockZone Member ultrabbb's Avatar

Quote Originally Posted by เล็กสั้นดันปวด View Post
    ครับ อยากทรายว่าเลนส์ที่ตัว 350D ที่ติดมากับกล้องมันดีไหมครับและถ้าจะหาเลนส์สักตัวแนะนำที่ครับเอาแบบไม่แพงมากครับขอบคุณครับ
    ดีในระดับนึง แต่ว่าคงเทียบกับเลนที่ทำมาเฉพาะอย่าง เล่น wide หรือ tele ไม่ได้
    ถ้าเอาไว้ฝึกฝีมือ เมื่อคล่องแล้วค่อยไปเล่นตัวที่สนใจ

ดีกว่าน่ะ ผมว่า

OverclockZone Member

ผมใช้ของซิกม่า 18-200 ก็แจ่มดีน่ะครับราคาไม่แพงมากด้วย แต่ถ่ายแสงน้อยๆไม่ค่อยซู่(หาโฟกัสไม่เจอต้องปรับเอง) ลองดูรูปก่อนได้น่ะครับ http://kartooon.multiply.com/photos/album/6
    ปล.ผมรู้คุณก็ใช้ (350d สมาคมหนอนน้อย)

Bookmarks

Bookmarks