overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: เซียนทั้งหลาย ช่วยด้วยครับ

OverclockZone Member rambles's Avatar

Default เซียนทั้งหลาย ช่วยด้วยครับ

ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนเคยมีปัญหา harddisk เสียมาครั้งแล้วแต่เอาไปเคลม แล้วเสียค่ากู้อีกเกือบ 2 พัน
    ทั้งที่เคลมอย่าง เดียวก็ไม่เสียเงินแล้ว แต่มันมีเพลงอะครับ เป็นหมื่นเพลงเลย (สะสมมาหลายปี)
    พอเคลมได้ เลย back up ลง dvd แต่ตอนนี้ dvd หายสงสัยเพื่อนมาห้องแล้วเอาไป....แต่ดันหาย
    เข้าเนื้อนะครับ...... ผมมี hard disk แบบ ide 2 ลูก ลูกแรก 80g ลูกหลัง 250 g ลูกแรกแบ่งเป็น 2 ไดฟ์
    อาการคือ ผมลืมไป format ผิดไดฟ์เนื่องจาก ตอน format ดันลืมถอด flash drive ออก มันเลยขยับไดฟ์
    แล้วด้วยความเร็วผมไปกด format จบกันเลยครับ 250 หายไป ไฟล์เพลงกว่า เกือบ 50 g หายไปพริบตา
    อยากถามว่า พอมีโปรแกรมตัวไหน ที่สามารถกู้เพลงคืนมาได้ไหม......นอกนั้นก็เป็นพวกหนัง
    เกมส์ โปรแกรม รูป ต่าง ๆซึ่ง ไม่เสียดายเท่าเพลงเลยอะครับ ทั้งไทยเทศ สะสม เสาะหามากว่าเกือบ
    5 ปี หายไปในบัดดล ทั้งที่ตั้งใจอยูว่าแล้วจะซื้อ harddisk box 2.5 มาสำรองเพลงทั้งหมดไว้...อีกไม่กี่
    วันที่เงินเดือนออก แล้วตอนนี้จะซื้อมาเพื่ออะไรเนี่ย....... ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ และช่วยเหลือนะครับ

มีโปรแกรมอะไร กู้ หรือร้านไหนที่คิดราคาไม่แพงบ้างครับ ฮาร์ทดิสอาการไม่ได้เสีย แค่เผลอไป format ครับ
    ขอมูลอยู่ใน ลูกที่ 2 ครับ 250 g....

แย่จัง อะไรๆก็เกิดขึ้นได้

OverclockZone Member panda_exterme's Avatar

-มีโปรแกรมหลายตัวที่กู้ได้แต่ให้ใช้โปรแกรม Easy Recovery กู้ไฟล์คืนจากการ Format ไดรว์ได้นะ (ง่ายๆ สบายๆ แต่อาจจะไม่ 100%)
    -ห้ามไปทำอะไรกับฮาร์ดดิสค์หรือไดรว์ที่จะกู้
    -นำโปรแกรมไปติดตั้งกับเครื่องคอมฯที่มำงานได้แล้วนำฮาร์ดดิสค์ที่ต้องการไปต่อเพิ่ม จากนั้นให้เลือกหัวกู้ไฟล์คืนจากการ Format ...

OK... นะ

กู้เองก็ได้สบายมากๆ...

หรือลองเดินไปร้านซีเอ็ดหาหนังสือ

คลิก http://www.se-ed.com/eshop/Book/Book...odMCode=คต

คำแนะนำ ฮาร์ดดิสค์เป็นอุปกรณ์กลไก+อิเล็กทรอนิสก์ซึ่งมีการเสื่อมสภาพจากการใช้งาน หากไฟล์หรือข้อมูลสำคัญก็ไม่ควรจัดเก็บไว้ที่ฮาร์ดดิสค์เพียงเเหล่งเดียวนะ

ได้ความยังไงก็บอกกันบ้าง...ไปละ...

OverclockZone Member xavious's Avatar
    Muang Thong UTD

ต้องไปโหลดตัว โปรแกรมกู้ข้อมูลมาลง แต่อย่าไปทับ drive ที่ลบไปนะ ไม่งั้นละแย่เลยลองหาดูคับมีหลายเวปให้โหลดโปรแกรมกู้ข้อมูล(ที่ผมนะมีแต่จาส่งไงหว่า 903K เองชื่อไฟล์ โปรแกรมกู้ข้อมูล เลยนะ)แต่หาโหลดได้ผมว่าดีคับอ่านไทยก้ได้ด้วย (ไม่ได้ใช้นานอาจจะลืมแต่ดีแน่นอน)

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

โปรแกรม Recovery my files ครับ ผมใช้ประจำ

กู้ข้อมูลได้ประมาณ 85-90% ครับ แต่ถ้าหากตอนฟอแมทเลือกแบบ Quick ก็จะได้ประมาณ 90-95%

Bookmarks

Bookmarks