overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 49

Thread: ขอถามเกี่ยวกับการปรับแต่งFoobarหน่้อยครับ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

Default ขอถามเกี่ยวกับการปรับแต่งFoobarหน่้อยครับ

อุปกรณ์ก้อมี

SoundCard SoundBlaster Live! SB0220
    ลำโพง Saag 820W. 2.1

แค่นี้แหละครับ

อยากลองใช้foobarดู เพิ่งโหลด เวอร์ชั่นล่าสุดมา และได้มาอ่านว่าต้องปรับแต่ง

ผมอยากทราบว่า ผมจะปรับแต่งยังไงให้เข้ากับชุดลำโพงและซาวการ์ดผมดีอะ

พอดีไม่มีความรู้เรื่องแบบนี้เรยอะ ตอนนี้ฟังแบบเดิมๆอยู่เลย

OverclockZone Member Roat's Avatar

ลง kx แล้วใช้ AISO ก็น่าจะ OK แล้วครับ หรือถ้าชอบปรับ EQ ก็หาตัว 4Font EQ10 มาลงก็ได้

OverclockZone Member sicklab's Avatar

Quote Originally Posted by Roat View Post
    ลง kx แล้วใช้ AISO ก็น่าจะ OK แล้วครับ หรือถ้าชอบปรับ EQ ก็หาตัว 4Font EQ10 มาลงก็ได้
    ผมใช้kxไม่ได้ครับ เพราะไมค์ไม่ออก ต้องใช้เล่นเกม

ตอนนี้ใช้ไดรเวอร์ของngohqอยู่

OverclockZone Member

4Front EQ10

มันดีกว่าของที่มากับ foobar ยังไงอ่ะคับ

OverclockZone Member

ผมขอแนะนำเรื่องdriver นิดนึงครับ

ถ้าใช้ Vista แล้วอยากได้driver mod ดีๆลองไปหาให้บอร์ดของCreativeดูอะครับในForum Windows Vista มีทั้งหมดตั้งแต่ Live ยัน X-Fi อย่างต่อนี้ผมใช้ 2ZS บนVistaอยู่ ก็ใช้ driverของคุณdeniel_k ตามลิ้งค์นี้(แต่ใครบ้าเสียงเบสอาจเซ็งกับVersionนี้หน่อย เพราะไปเอาdriver X-Fi มาเบสจมเยอะเลยจากที่ผมฟัังเอง)
    เสียงดีกว่าของมันเองเยอะมาก และสามารถใช้Softwareได้เพิ่มขึ้นใกล้ XPมากขึ้น

ส่วนของXPลองหาดูใน Sound Blaster อะครับ พอมีคนเขาทำไว้เหมือนกัน แต่ผมไม่เคยลองนะ
    ยังไงก็ลองดูแล้วกันครับ
    Last edited by gb0007; 20 Feb 2008 at 02:10:04.

Quote Originally Posted by gb0007 View Post
    ผมขอแนะนำเรื่องdriver นิดนึงครับ

ถ้าใช้ Vista แล้วอยากได้driver mod ดีๆลองไปหาให้บอร์ดของCreativeดูอะครับในForum Windows Vista มีทั้งหมดตั้งแต่ Live ยัน X-Fi อย่างต่อนี้ผมใช้ 2ZS บนVistaอยู่ ก็ใช้ driverของคุณdeniel_k ตามลิ้งค์นี้(แต่ใครบ้าเสียงเบสอาจเซ็งกับVersionนี้หน่อย เพราะไปเอาdriver X-Fi มาเบสจมเยอะเลยจากที่ผมฟัังเอง)
    เสียงดีกว่าของมันเองเยอะมาก และสามารถใช้Softwareได้เพิ่มขึ้นใกล้ XPมากขึ้น

ส่วนของXPลองหาดูใน Sound Blaster อะครับ พอมีคนเขาทำไว้เหมือนกัน แต่ผมไม่เคยลองนะ
    ยังไงก็ลองดูแล้วกันครับ

ผมxpอะครับผม ตอนนี้ยังปรับeqมะ้เปนเลยเนี่ย

OverclockZone Member varin0229's Avatar

presets for the EQ ลองดู บางท่านว่าไม่ต้องใช้เลยก็ดีนะ
    http://sjeng.org/ftp/fb2k/eq_presets.zip

นอนดึกจาง

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ลง KS ก่อน http://www.foobar2000.org/components/foo_out_ks.zip

เหตุผล คือ ข้าม kernelmixer ของ windows

เลือก output เป็น KS : SB live

ปรับ output ที่ 32bit < อันนี้คือเส้นทาง ปรับสูงที่สุดเท่าที่มีให้ปรับ

ลง DSP http://www.mega-nerd.com/SRC/foo_dsp_src9.zip

แล้วสั่ง resampler เป็น 48 khz best sinc ซะ

เหตุผลคือ ตัวนี้ ความละเอียดสูง และเกิดการสูญเสียน้อยกว่า ให้ soundcard resampler 44.1 > 48 โดยตัวมันเอง

เราจึงป้อน ให้มันแบบ 48 ไปเลย

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar

ถ้า เป็น SB0220 made in malaysia

ให้ปรับเป็น 4 Channel ใน surround mixer

แล้วสั่ง DSP " Swap stereo to rear channel "

แล้วเอาสายลำโพง ไปเสียบ ปลัคสีดำ

เหตุผล = front channel plug สีเขียว เสียงมาจาก ชิพ codec ac-97
    เชื่อมต่อด้วย ac-97 link
    และ ผ่าน op-amp ชนิด ที่ไว้ขยายสัญญาน หูฟังด้วย

เราจึง เปลี่ยนไปใช้ rear output plug สีดำ เสียงมาจาก DAC philips เชื่อมต่อด้วย I2s

ผ่าน op-amp ชนิดที่ไว้ขยายสัญญาณ line level อย่างเดียว
    Last edited by battlecruiser; 20 Feb 2008 at 08:54:49.

ขอบคุนครับ เด๋วจาลองทำดู ของผมเป็นsb0220 มาเลย์

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    ถ้า เป็น SB0220 made in malaysia

ให้ปรับเป็น 4 Channel ใน surround mixer

แล้วสั่ง DSP " Swap stereo to rear channel "

แล้วเอาสายลำโพง ไปเสียบ ปลัคสีดำ

เหตุผล = front channel plug สีเขียว เสียงมาจาก ชิพ codec ac-97
    เชื่อมต่อด้วย ac-97 link
    และ ผ่าน op-amp ชนิด ที่ไว้ขยายสัญญาน หูฟังด้วย

เราจึง เปลี่ยนไปใช้ rear output plug สีดำ เสียงมาจาก DAC philips เชื่อมต่อด้วย I2s

ผ่าน op-amp ชนิดที่ไว้ขยายสัญญาณ line level อย่างเดียว
    ทำตามแล้วครับ เปลี่ยนสายลำโพงไปเสียบที่แจ็คดำ เสียงไม่ออกเลยอะ
    รูป รูป

เปลี่ยนมาเปนแจคเขียว เสียงออกตามปกติครับ แต่ว่าออกแนวแตกๆหน่อย

จาแก้ยังไงดีครับผม

เอา convert stereo to 4 channel ออก

แล้ว surround mixer ของ creative ปรับเป็น 4 speaker

OverclockZone Member pkris's Avatar

แล้วถ้าเป็น onboard ละครับปรับอย่างไร ตอนนี้ต่อ opti ไปที่ avr

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    เอา convert stereo to 4 channel ออก

แล้ว surround mixer ของ creative ปรับเป็น 4 speaker
    ไม่ทราบว่าอยู่ตรงไหนอะครับ หาไม่เจอ ผมใช้ไดรเวอร์ของngohqที่ท่านให้ลิงค์มาอะ

OverclockZone Member Roat's Avatar

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    4Front EQ10

มันดีกว่าของที่มากับ foobar ยังไงอ่ะคับ
    เสียงจะแน่นกว่าครับ
    รูป รูป

Quote Originally Posted by pkris View Post
    แล้วถ้าเป็น onboard ละครับปรับอย่างไร ตอนนี้ต่อ opti ไปที่ avr
    ใช้ output KS แล้วไม่ต้องใส่ dsp อะไรซักอย่าง

ถ้า soundonboard มีให้เหลือก sampler rate ให้เลือกเป็น audo หรือ 44.1

Quote Originally Posted by sicklab View Post
    ไม่ทราบว่าอยู่ตรงไหนอะครับ หาไม่เจอ ผมใช้ไดรเวอร์ของngohqที่ท่านให้ลิงค์มาอะ

driver อะไรหว่า kx ป่าว ขอดูรูป

OverclockZone Member pkris's Avatar

ใช้ output KS แล้วไม่ต้องใส่ dsp อะไรซักอย่าง

ถ้า soundonboard มีให้เหลือก sampler rate ให้เลือกเป็น audo หรือ 44.1
    ใช่ตรงที่ปรับ s/pdif ใน driver ของ soundonboard ที่มีให้เลือก 44.1 48 96 192 หรือเปล่าครับ ของผมเป็นชิป realtek ALC888 ใน foobar ใช้ asio จะดีกว่า ks หรือเปล่าครับ
    แล้วถ้าใช้ ks มันมีให้เลือก 16bit 32bit เลือกอะไรครับ

Quote Originally Posted by pkris View Post
    ใช่ตรงที่ปรับ s/pdif ใน driver ของ soundonboard ที่มีให้เลือก 44.1 48 96 192 หรือเปล่าครับ ของผมเป็นชิป realtek ALC888 ใน foobar ใช้ asio จะดีกว่า ks หรือเปล่าครับ
    แล้วถ้าใช้ ks มันมีให้เลือก 16bit 32bit เลือกอะไรครับ

KS ดีกว่า DS แน่ครับ เสียงผ่านจากโปรแกรม ไป soundcard เลย

ส่วน DS มันจะไปเข้า kmixer ก่อน แล้ว resampler 44.1 ไปเป็น 48

" ใครว่าหูตัวเองเทพ ฟังเสียงของสายลำโพงแต่ละรุ่น แตกต่างกันได้ ก็น่าจะฟังออก

อุตส่าห์ นำวิธี ลด ตัวแปรที่จะทำให้เสียงเพี้ยน มาบอก "

จะให้ดีใช้ ASIO จะชัวร์กว่า

ลงวิธีไว้ตรงนี้เลยละกัน

เมื่อ bit perfect ผ่าน asio และออกที่ S/P DIF ทำงาน

การปรับค่า volume ของ windows จะไร้ผล EAX และ EQ ใน driver ก็ไร้ผล

และ S/P DIF out put sample rate จะเลือกค่าเอง Auto ตาม ไฟล์ที่เล่น

- ALC 888 ใช้ bit perfect ได้

link ไฟล์ที่จำเป็น

http://tippach.business.t-online.de/..._8_English.exe

http://www.foobar2000.org/components/foo_out_asio.zip

Last edited by battlecruiser; 20 Feb 2008 at 20:49:43.

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks