overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: BE2350 + M2N-E ไปไกลกว่า 2.95 ได้มั๊ยครับ

OverclockZone Member

Default BE2350 + M2N-E ไปไกลกว่า 2.95 ได้มั๊ยครับ

ตอนนี้ผมได้ 2.95 แล้วอ่าครับ (ลดลงเหลือ 2.93 ละครับ เมื่อกี๊ 2.95 กำลังโพสต์จอฟ้าเฉย)
    รัน Super PI ต้องกี่ MB ถึงจะเรียกได้ว่าเสถียรอ่าคับ ของผมรับ 1MB ผ่านครับ

ใช้สูตรจากหลายๆ ท่าน
    offset50
    ht3
    DDR2 400 5-5-5-15 2t
    trc 20
    trfc 3

VCore 1.35
    ไฟแรม 1.95

ขอถามหน่อยครับ
    1.ความเร็วเครื่องโดยรวมมันจะลดลงหรือเพิ่มขึ้นครับ เพราะไปลดหลายๆ อย่างเช่น บัสแรม ht อะครับ
    2.ถ้าจะ OC ให้ไป 3.0+ ต้องปรับอะไรเพิ่มอีกบ้างครับ
    3.ที่ผม OC นี่มันเทียบเท่า X2 6000+ ป่าวคับ (15.0 x 200)
    4.OC CPU ไปจะเห็นผลมากที่สุดต่อเมื่อทำอะไรอ่าครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by bankbonkbank; 20 Feb 2008 at 16:30:48.

OverclockZone Member Decription's Avatar

อืม... ในกรณีนี้และลักษณะการใช้งานแบบนี้ ตอบได้ว่า โดยรวมทำงานช้าลงครับ เนื่องจากบัสแรมลดลง ความช้าจะไปกระจุกที่แรมแทน ปัจจัยเรื่องแรมจะมากหรือน้อย ไม่มีผลกับความเร็วนะครับอย่าลืม ความเร็วคือบัส นั่นหมายถึงว่าใน1วินาทีมันสามารถread/write data ได้มากขนาดไหน ถ้าให้ตอบแบบละเอียดคงต้องพิมพ์ซักหน้านึง ถ้าสนใจลองไปหาtextอ่านหรือ search google ดู เกี่ยวกับสถาปัตยกรรมด้าน hardware
    Last edited by Decription; 20 Feb 2008 at 14:14:13.

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Decription View Post
    อืม... ในกรณีนี้และลักษณะการใช้งานแบบนี้ ตอบได้ว่า โดยรวมทำงานช้าลงครับ เนื่องจากบัสแรมลดลง ความช้าจะไปกระจุกที่แรมแทน ปัจจัยเรื่องแรมจะมากหรือน้อย ไม่มีผลกับความเร็วนะครับอย่าลืม ความเร็วคือบัส นั่นหมายถึงว่าใน1วินาทีมันสามารถread/write data ได้มากขนาดไหน ถ้าให้ตอบแบบละเอียดคงต้องพิมพ์ซักหน้านึง ถ้าสนใจลองไปหาtextอ่านหรือ search google ดู เกี่ยวกับสถาปัตยกรรมด้าน hardware
    แล้ว HT ล่ะครับ...

แต่เห็นบางคนก็ใช้สูตรเดียวกับผมอะครับปรับแรม 400

มันช้าลงเยอะมั๊ยครับ

OverclockZone Member Decription's Avatar

เอางี้นะครับ อธิบายแบบง่ายๆ บัส = frequency = ความถี่ของ cycle ต่อ 1 หน่วย(ปกติคือวินาที)
    ซึ่งการสื่อสารระหว่าง hardware สองตัวจะวิ่งใน bus ที่เท่ากัน เรียกว่าการทำ synchronize กัน ซึ่งโดยสถาปัตยกรรมของแรมปัจจุบัน 1 cycle สามารถมี data bit ได้ 8 bit (ส่วนตัว CPU นั้น แน่นอนได้มากกว่า อย่างเช่น CPU-64bit จะสามารถรับ data bit ได้ทั้ง 8,16,32,64 บิท) นั่นหมายความว่าถ้าแรม bus 400Mhz จะ transfer ข้อมูลได้ 8*400=3200Mbits/sec หรือ 400MB/sec นั่นเอง โดย CPU32บิท และ 64บิทนั้น ทำงานแตกต่างกันอย่างไร ลองดูตามรูป

จากรูปจะเห็นว่าสถาปัตยกรรมต่างกันมากทีเดียว HT นี่เข้าใจว่าเป็น Hyper Transport ใช่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ คือเป็นการเพิ่ม bus ของ AMD หรือเรียกง่ายๆว่า Front side bus version AMD (แต่เปลี่ยนชื่อเรียกเพื่อให้รู้ว่าเร็วขึ้น) โดยจากรูปจะเห็นว่า CPU สามารถ Access ไปที่ RAM โดยตรงไม่ผ่าน North Bridge ทำให้เร็วขึ้น ฉะนั้น หาก CPU มี FSB ที่มาก แต่ RAM มี Bus น้อย ก็คอขวดเปล่าๆครับ
    ดังนั้นหากทำให้ cpu แรงแต่ environment รอบข้างนั้นช้า ก็ไม่มีประโยชน์ครับ เหมือนคุณถีบจักรยานโซ่หลุด

สรุป : ทั้งความเร็วของ CPU และ RAM ต้องปรับให้สัมพันธ์กัน จึงจะได้งานที่มีประสิทธิภาพมากที่สุดนะ

อธิบายคร่าวๆ ตามความรู้งูๆปลาๆในมุมมองของผมนะครับ หากผิดขออภัยด้วย

อีกนิดนะครับ การจะช้าหรือเร็วนั้นมันก็อยู่ที่ความพอใจของคุณ หากเห็นว่าขนาดไหนที่รับได้ เหมาะกับการใช้งานมากที่สุด นั่นแหละคือดีที่สุด บางคนอาจดีที่สุดตรง แรงและแฮงก์กระจาย , พอสมควรแต่stable , ขอแรงแค่บางอย่างพอ หรือแรงกันจนCPUไหม้(มีจริงๆ) ก็แล้วแต่

Bookmarks

Bookmarks