overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 48

Thread: อาการบูตติด แล้วดับ 1-2 รอบ

OverclockZone Member PHEZ's Avatar

Default อาการบูตติด แล้วดับ 1-2 รอบ

ขอถามคับ อาการติดดับตอนแรกๆนี้ คือเรียกว่าปกติปะคับ
    เป็นส่วนหนึ่งของระบบของบอร์ดหรือเปล่า....ผมก็เพิ่งลองใช้เป็นครั้งแรก
    ก็ยัง งงๆ อยู่เหมือนกาน........บูตไฟเข้าตั้ง 2 รอบแนะ
    เปนห่วง อุปกรณ์อื่นๆจัง
    มีใครเจอ ไม่เจอ อาการนี้มั่งคับ ช่วยอธิบายให้หน่อยคับ

ท่านเซียน และ คุณ MSI ช่วยชี้ข้อเท็จจริงให้ด้วยคับ...........

golum's Avatar
    สำโรง สมุทรปราการ

ผมก็เป็นครับ ขอ คำตอบด้วย บอดรุ่นนี้แหละครับ

ถ้ามันผิดปรกติก็ได้เอาไปเครม เพราะยังไม่ถึง 7 วัน
    Last edited by golum; 20 Feb 2008 at 17:00:24.

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

เป็นเหมือนกันคร้าบ

ผม ดับ รอบนึง แล้วค่อยติด

รอผู้เชี่ยวชาญมาชี้แจงแถลงไข....

OverclockZone Member Zemos's Avatar

เท่าที่ผมเห็นมาP35มันก็เป็นแบบนี้กันทั้งนั้นไม่ใช่เหรอครับ
    อย่างที่ผมเจอของ กิ๊กไบท์ DFI aBit ก็เป็นเหมือนกัน
    พอกดเปิดแล้วบูทดับ บูทอีกดับ แล้วก็บูทเข้าวินโดว์

OverclockZone Member zerocs's Avatar

เอ๊าทำไม P35 ผมม่ายเป็น
    หรือว่าบอดผมมานรุ่นเล็ก
    ปกติคอมดีๆเขาไม่เป็นกันอ่า
    ไม่ใช้เรื่องปกติแน่
    เพราะมันพยายามจะปรับระบบอะไรบางอย่าง
    ผลถึงออกมาเป็นแบบนั้น

OverclockZone Member

เอ่อ ของเราก้อเป็นค่ะ นึกว่าปกตินะเนี่ย พอเจอกระทู้นี้ เลยเข้ามาเครียดมั่ง - -"
    ของเราแรมบัส 800 ของ G-Skill อะค่ะ (1GB*2) ต้องตั้งอะไรยังไงหรือเปล่าคะ

bigtees's Avatar

ผมใช้ Gigabyte P35 DS3R ก็เป็นครับ บูทขึ้นมาที่แรกดับไป ที่ทีสองถึงติด
    แต่บูทได้เร็วกว่า P35 Neo2 FR ก็เป็นเหมือนกันครับ

OverclockZone Member Zemos's Avatar

มันบูทขึ้นมาแต่ภาพไม่ขึ้นแล้วดับแล้วบูทใหม่ถึงติด ผมว่ามันก็ปกตินะ ยี่ห้ออื่นก็เป็น ไม่เห็นต้องตกใจเลย

Quote Originally Posted by ppwap View Post
    เอ่อ ของเราก้อเป็นค่ะ นึกว่าปกตินะเนี่ย พอเจอกระทู้นี้ เลยเข้ามาเครียดมั่ง - -"
    ของเราแรมบัส 800 ของ G-Skill อะค่ะ (1GB*2) ต้องตั้งอะไรยังไงหรือเปล่าคะ
    ผมก็ใช้บัส800แต่เป็นKingBoxก็ปกติครับ ไม่ต้องตั้งอะไร ลากอย่างเดียว

รอคำตอบ จากทีมงาน

OverclockZone Member gcs_7's Avatar

ทีมงาน msi มาตอบเถอะ คนเค้ารอคำตอบกันเยอะ กำลังว่าจะซื้อเป็นสาวก msi เดี๋ยวก็เปลี่ยนใจไปอยู่ค่ายอื่นซะหรอ

OverclockZone Member xxxxxz's Avatar
    ประชาสงเคราะห์16

ปกติแล้วอาการเปิดเครื่องแล้ว ติด-ดับ-ติด มันจะเป็นทุกครั้งหากมีการ OC
    อาการนี้จะเกิดขึ้นกับบอร์ดรุ่นที่ทำให้เรา OC ได้ง่ายๆ เพราะมันจะเปลี่ยน straping
    ให้เราเอง ในกระบวนการ POST แต่ถ้าเราไม่ oc ทั้ง ram ทั้ง cpu อาการนี้ไม่น่ามีครับ

ปล. แรมที่เกิน bus 800 ขึ้นไปนี่ก็ถือว่า oc นะครับ

MSI-Technician

อาการติดดับครั้งแรก เป้นผลจากการ OCครับ เนื่องจากระบบค่อยปรับตัวให้ วิ่งได้หรือไม่ได้ตามที่testไว้

แต่ถ้าใช้เดิมๆแล้วติดๆ ดับๆเพราะท่านไปset ค่าCL กับ อัตราทดแรมเป็นauto ครับ ระบบจะอ่าน ค่าจากตัว แรม ใหม่ทุกครั้งที่เปิดเครื่องครับผม

OverclockZone Member

แล้ว ต้องทำยังไง ครับ ถึงไม่ให้ มันบูท 2 รอบ
    ผม set ทุกอย่าง Auto หมด ไม่ oc

คือ เครื่อง ผม มี ปล๊กแยก อะครับ พอปิดคอม ก็ จะปิดสวิทซ์ ด้วย ไฟก็จะไม่เข้าบอร์ด(LED แดงๆ บนบอร์ดดับ)
    แล้ว ถ้าเปิดเครื่องโดย เปิดสวิตซ์ ใหม่ มันจะBoot 2 ครั้ง

แต่ถ้า ไม่ได้ปิดสวิต ตรงปลั๊กไฟ (ไฟแดงๆ ที่ บอร์ดไม่ดับ) แล้วเปิดเครื่องใหม่ มันจะ Boot 1 ครั้ง

ผิดปกติไหม ครับ

MSI-Technician

Quote Originally Posted by St.run View Post
    แล้ว ต้องทำยังไง ครับ ถึงไม่ให้ มันบูท 2 รอบ
    ผม set ทุกอย่าง Auto หมด ไม่ oc

คือ เครื่อง ผม มี ปล๊กแยก อะครับ พอปิดคอม ก็ จะปิดสวิทซ์ ด้วย ไฟก็จะไม่เข้าบอร์ด(LED แดงๆ บนบอร์ดดับ)
    แล้ว ถ้าเปิดเครื่องโดย เปิดสวิตซ์ ใหม่ มันจะBoot 2 ครั้ง

แต่ถ้า ไม่ได้ปิดสวิต ตรงปลั๊กไฟ (ไฟแดงๆ ที่ บอร์ดไม่ดับ) แล้วเปิดเครื่องใหม่ มันจะ Boot 1 ครั้ง

ผิดปกติไหม ครับ
    ไม่ผิดปรกติครับ ผม แค่ ท่าน ไปset อัตราทดแรม ให้ตามแรมของท่านและ set cl ตามค่าแรมจริงๆมันก้จะไม่เปิด ติดแล้วดับ 2 ครั้งแล้วครับ

ถ้าเกิด เสียบปลั๊กค้างไว้ ค่าที่อ่านได้จากแรมจะยังอยู๋ครับทำให้ไม่ต้องอ่านใหม่อีกครั้ง

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

งี้บอดผมก็เป็นตลอดไม่มีทางหายจากโรคนี้เลยหรอคับ เพราะใช้ แรมบัส 1066 แล้วก็ตัดไฟทุกครั้งที่เลิกเล่น

OverclockZone Member jamesboyd's Avatar
    หลัง โลตัส ประชาชื่น

Quote Originally Posted by ~BluesKY~ View Post
    งี้บอดผมก็เป็นตลอดไม่มีทางหายจากโรคนี้เลยหรอคับ เพราะใช้ แรมบัส 1066 แล้วก็ตัดไฟทุกครั้งที่เลิกเล่น
    พยายาม setเป็น อย่าตั้งเป็น Auto

OverclockZone Member zerocs's Avatar

โหวบอดระดับสูงทุกตัวเป็นยังงี้
    เป็นนิสัยเสียเลยนะเนี่ย
    แสดงว่าถ้า set manual แล้วอาการจะหายไปใช้ป่ะคับ
    ทดสอบให้ดูหน่อยจิ
    ใครก็ได้งับ
    จะได้เป็นความรู้ต่อไป

ใครทำแล้วหายมั่งครับ

ทำแล้วไม่หาย

OverclockZone Member tazmako's Avatar
    ลำปางหนาวมากกกกกก

ถ้าoc ยัไงก็ติดๆตดับๆ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks