Announcement

Collapse
No announcement yet.

Raid 1 ทำให้เขียนไฟล์ช้าลง หรือว่ามีข้อเสียอะไรไหมครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Raid 1 ทำให้เขียนไฟล์ช้าลง หรือว่ามีข้อเสียอะไรไหมครับ?

ผมเคยคิดว่าข้อมูลเหมือนกัน เวลาเขียนก็จะเขียนเหมือนกัน มันก็ไม่น่าจะมีอะไรเพิ่มมา

แต่ผมเริ่มสงสัยว่า เพราะข้อมูลที่จะเขียนทั้งหมดมันต้องมีขนาดเพิ่มขึ้นเท่าตัว ดังนั้นมันจะทำให้เสียเวลาในการผ่าน CPU มากขึ้นไหมครับ? หรือว่ามีเวลาที่เสียไปตรงเมนบอร์ดกับคอนโทรลเลอร์ด้วย?

สรุปว่ามันทำให้ช้าลงมั้ยครับ? แล้วถ้าช้า มีอะไรที่ช้าลงมั่งครับ?

เท่ามีเคยลอง ผมว่ามันก็เท่าเดิมครับ เพราะ HDD มันก็แยกกันเขียน ตัวไคร ตัวมันแต่ พร้อมๆกันครับ ไม่ได้เขียน ตัวที่ 1 เสร็จแล้วไปเขียน ตัวที่2 ดัวยข้อมูลตัวเดียวกันครับ แต่เขียนมันพร้อมๆกัน 2 ตัวเลยครับ

Comment

มันทำให้ช้าลงครับ เพราะมันต้องบันทึกข้อมูลที่เหมือนกันลงบนฮาร์ดดิส 2 ตัว แต่มีข้อดีที่ว่า หากฮาร์ดดิสลูกใดลูกนึงเสียขึ้นมา ก็สามารถที่จะใช้อีกลูกนึงแทนได้ โดยที่ข้อมูลไม่สูญหายครับ
      ข้อเสียคือ ทำงานได้ช้า และหากฮาร์ดดิสเจ๊งทั้ง2 ลูกพร้อมก้นก็หมดสิทธิ์แก้ไข(เหมือน raid 5 แต่ raid 5 ทำงานได้เร็วกว่าเยอะ)

Comment

เท่าที่เคยลองมา
        เท่าเดิมครับ ความเร็วในการเขียนต่อหน่วย ยังเท่าเดิม แต่เขียนพร้อมกัน เลยได้2 หน่วย
        Last edited by gidd009; 21 Feb 2008, 00:26:25.

Comment

CPU ใช้คำสั่งเดียวยิงไปที่เรดคอนโทรเล่อครับ
          นอกนั้นเรดคอนโทรเล่อจัดการหมด

Comment

Originally posted by zerocs View Post
            CPU ใช้คำสั่งเดียวยิงไปที่เรดคอนโทรเล่อครับ
            นอกนั้นเรดคอนโทรเล่อจัดการหมด
            ประเด็นที่ผมสงสัยอยู่ตรงที่หลังจากนั้นข้อมูลที่ส่งจากคอนโทรลเลอร์มันตรงไปที่ฮาร์ดดิสหรือ CPU ครับ? หรือว่าคนที่เคยลองแล้วไม่ช้าลง จะใช้ dual ncore ครับ? เพราะถ้าข้อมูลวิ่งขนานกันก็อีกเรื่อง

Comment

Working...
            X