overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: LCD ผมไม่รู้ปกติเป่าคับผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคับ

OverclockZone Member haruzamae's Avatar

Default LCD ผมไม่รู้ปกติเป่าคับผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคับ

ผมพึ่งซื้อ sumsung 2232GW แล้วบริเวณขอบด้านบนและล่างบ้างครั้งมานเป็นแสงสีขาวขึ้นมาอะคับถ้าภาพพื้นหลังเป็นสีดำจะเห็นชัดเลยอะคับ อยากรู้ว่ามานเป็นปกติหรือเป่าคับหรือว่าต้องเอาไปเครม

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

น่าจะเป็นแสงของหลอดไฟส่องหลังอ่ะครับ

OverclockZone Member haruzamae's Avatar

มะเข้าใจอะคับแต่ว่ามานปกติใช่มะคับผม

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

Quote Originally Posted by haruzamae View Post
    มะเข้าใจอะคับแต่ว่ามานปกติใช่มะคับผม
    ปกติครับ จอ TN แบบฟิล์มมันก็เป็นแบบนี้อ่ะครับ พอมองผิดเหลี่ยมหน่อย เดี๋ยวมืดเดี๋ยวสว่าง

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

ผมก็เป็นนิดหน่อยครับ ทำใจๆไม่ใช่ปัญหาไรมากมาย (จอhp) เห็นแต่ตอนพื้นสีดำๆ

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

มีรูปให้ดูน่าจะดี

OverclockZone Member deedee's Avatar

ไม่ปกติครับ
    เป็นอีกปัญหานึงที่ไม่ค่อยพูดกัน
    จะเกิดกับจอใหญ่ๆ

ปัญหา backlight leakage หรือ แสง backlight รั่วนั่นเอง
    เป็นมากเป็นน้อยอยู่ที่การออกแบบ โครงสร้างของจอ
    ปกติเกิดกับจอ lcd TV ใหญ่ๆนะ พวก 32 นิ้วเป็นต้นไป
    ที่ดังสุดในปัญหานี่ก็รุ่น lg 37" 7R นั้นเอง มีคนเปลี่ยนกันเยอะเลย
    แต่ตอนนี้จอคอม 19-22-24 ก็เป็น ไม่รู้ลดคุณภาพลงหรือเปล่า?
    เป็นอาการไม่ปกติๆครับ
    อาจเกิดจากการวางมาไม่ดีของจอ เช่นหงายหน้าจอขึ้น แล้วเกิดการกระแทก ทำให้เกิดรูรั่วที่ขอบขึ้น
    หรือ จอผนึก lcd เกิดการโกร่งตัวไม่ราบเรียบ
    เมื่อเกิดแล้วมักจะค่อยๆลามไปทีล่ะนิด(ตามแต่จอคุณเกิดการสั่นสะเทือน หรือยกไปยกมา)

แต่ปัญหานี่ไม่รู้ รวมอยู่ในประกันมั้ย
    อาจเป็นของไม่ดีมา แนะนำ แบกไปเปลี่ยนโดยด่วนครับ
    บอกเกิดอาการแสงรอดขอบจอ backlight leakage (พนักงานบ้างคนอาจไม่รู้จักอีกล่ะ.... มีเซ็ง)
    Last edited by deedee; 21 Feb 2008 at 10:57:19.

OverclockZone Member tre3000's Avatar

ใช้HPอยุ่เห็นจนเซ็งเวลาปรับโหมดสว่าง หรือดูหนัง แต่ทัมงานทั่วไปไม่เห็นเห็นเวลาเราปิดไฟ

OverclockZone Member deedee's Avatar

Quote Originally Posted by tre3000 View Post
    ใช้HPอยุ่เห็นจนเซ็งเวลาปรับโหมดสว่าง หรือดูหนัง แต่ทัมงานทั่วไปไม่เห็นเห็นเวลาเราปิดไฟ
    ไม่ลองไปที่ศูนย์ดูล่ะครับ
    ให้เค้ายาแนวใหม่กับขอบจอ
    ให้ขอบสนิทกับโครงโดยรอบ
    ปัญหานี่ยิ่งใช้ จะยิ่งขยายออกไปนะ

OverclockZone Member THM's Avatar

คงหลุดQCมา ถ้าจอสภาพดีๆจะต้องมีแสงรั้วน้อยมากๆ

นี้ตัวอย่างรั่วมาก

อันนี้เค้าว่าแก้ได้

http://forum.thaidvd.net/lofiversion...php/t7641.html
    Last edited by THM; 21 Feb 2008 at 14:00:36.

OverclockZone Member GyM's Avatar

เอ่อครับ ท่านtre3000ยกไป0hp ถ้าเค้าแก้ได้บอกผมด้วยนะครับ 55+

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ของผมนิดหน่อย คิดว่ามันเปนปกติก้อแล้วกัน

ผมก็คงไม่เปลี่ยนละ ไม่ได้มากมายอะไร ตอนซื้อจอมาส่องอันแรกก็เป็น แถมเจอจุดด้วย
    เสียวเอาไปเปลี่ยนแล้วได้น้องจุดแถมมา ทีนี้จะร้องงงเอา

OverclockZone Member zerocs's Avatar

SAMSUNG 555+ ปกติเหรอ
    เกือบไป
    วิธีแก้ให้แอ่นหน้าแอ่นหลังด้วย
    ลองดูนะงับ

แล้วถ้าผมไปศูนย์เค้าจะซ่อมหรือเปลี่ยนให้ไหมคับ ซื้อมายังไม่ถึง 10 วันเลย

OverclockZone Member ccr2202's Avatar

ผมโชคดีที่ไม่มีอาการที่ว่า แต่คิดว่ามันจะพังเพราะหลานๆ ที่ชอบเอานิ้วไปจิ้มจอ ตอนที่สุมหัวกันเล่น
    เกมส์ ทุกวันนี้ บางวันก็จอเขรอะไปหมด เศษขนมทั้งนั้น(ผมใช้ซัมซุง732N) ยิ่งคีย์บอร์ด
    ดูไม่ได้....รอยหยดเละเทอะไปหมด

Bookmarks

Bookmarks