Announcement

Collapse
No announcement yet.

LCD ผมไม่รู้ปกติเป่าคับผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• LCD ผมไม่รู้ปกติเป่าคับผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคับ

ผมพึ่งซื้อ sumsung 2232GW แล้วบริเวณขอบด้านบนและล่างบ้างครั้งมานเป็นแสงสีขาวขึ้นมาอะคับถ้าภาพพื้นหลังเป็นสีดำจะเห็นชัดเลยอะคับ อยากรู้ว่ามานเป็นปกติหรือเป่าคับหรือว่าต้องเอาไปเครม

น่าจะเป็นแสงของหลอดไฟส่องหลังอ่ะครับ

Comment

มะเข้าใจอะคับแต่ว่ามานปกติใช่มะคับผม

Comment

Originally posted by haruzamae View Post
        มะเข้าใจอะคับแต่ว่ามานปกติใช่มะคับผม
        ปกติครับ จอ TN แบบฟิล์มมันก็เป็นแบบนี้อ่ะครับ พอมองผิดเหลี่ยมหน่อย เดี๋ยวมืดเดี๋ยวสว่าง

Comment

ผมก็เป็นนิดหน่อยครับ ทำใจๆไม่ใช่ปัญหาไรมากมาย (จอhp) เห็นแต่ตอนพื้นสีดำๆ

Comment

มีรูปให้ดูน่าจะดี

Comment

ไม่ปกติครับ
              เป็นอีกปัญหานึงที่ไม่ค่อยพูดกัน
              จะเกิดกับจอใหญ่ๆ

ปัญหา backlight leakage หรือ แสง backlight รั่วนั่นเอง
              เป็นมากเป็นน้อยอยู่ที่การออกแบบ โครงสร้างของจอ
              ปกติเกิดกับจอ lcd TV ใหญ่ๆนะ พวก 32 นิ้วเป็นต้นไป
              ที่ดังสุดในปัญหานี่ก็รุ่น lg 37" 7R นั้นเอง มีคนเปลี่ยนกันเยอะเลย
              แต่ตอนนี้จอคอม 19-22-24 ก็เป็น ไม่รู้ลดคุณภาพลงหรือเปล่า?
              เป็นอาการไม่ปกติๆครับ
              อาจเกิดจากการวางมาไม่ดีของจอ เช่นหงายหน้าจอขึ้น แล้วเกิดการกระแทก ทำให้เกิดรูรั่วที่ขอบขึ้น
              หรือ จอผนึก lcd เกิดการโกร่งตัวไม่ราบเรียบ
              เมื่อเกิดแล้วมักจะค่อยๆลามไปทีล่ะนิด(ตามแต่จอคุณเกิดการสั่นสะเทือน หรือยกไปยกมา)

แต่ปัญหานี่ไม่รู้ รวมอยู่ในประกันมั้ย
              อาจเป็นของไม่ดีมา แนะนำ แบกไปเปลี่ยนโดยด่วนครับ
              บอกเกิดอาการแสงรอดขอบจอ backlight leakage (พนักงานบ้างคนอาจไม่รู้จักอีกล่ะ.... มีเซ็ง)
              Last edited by deedee; 21 Feb 2008, 10:57:19.

Comment

ใช้HPอยุ่เห็นจนเซ็งเวลาปรับโหมดสว่าง หรือดูหนัง แต่ทัมงานทั่วไปไม่เห็นเห็นเวลาเราปิดไฟ

Comment

Originally posted by tre3000 View Post
                  ใช้HPอยุ่เห็นจนเซ็งเวลาปรับโหมดสว่าง หรือดูหนัง แต่ทัมงานทั่วไปไม่เห็นเห็นเวลาเราปิดไฟ
                  ไม่ลองไปที่ศูนย์ดูล่ะครับ
                  ให้เค้ายาแนวใหม่กับขอบจอ
                  ให้ขอบสนิทกับโครงโดยรอบ
                  ปัญหานี่ยิ่งใช้ จะยิ่งขยายออกไปนะ

Comment

คงหลุดQCมา ถ้าจอสภาพดีๆจะต้องมีแสงรั้วน้อยมากๆ

นี้ตัวอย่างรั่วมาก

อันนี้เค้าว่าแก้ได้

http://forum.thaidvd.net/lofiversion...php/t7641.html
                    Last edited by THM; 21 Feb 2008, 14:00:36.

Comment

เอ่อครับ ท่านtre3000ยกไป0hp ถ้าเค้าแก้ได้บอกผมด้วยนะครับ 55+

Comment

ของผมนิดหน่อย คิดว่ามันเปนปกติก้อแล้วกัน

Comment

ผมก็คงไม่เปลี่ยนละ ไม่ได้มากมายอะไร ตอนซื้อจอมาส่องอันแรกก็เป็น แถมเจอจุดด้วย
                          เสียวเอาไปเปลี่ยนแล้วได้น้องจุดแถมมา ทีนี้จะร้องงงเอา

Comment

SAMSUNG 555+ ปกติเหรอ
                            เกือบไป
                            วิธีแก้ให้แอ่นหน้าแอ่นหลังด้วย
                            ลองดูนะงับ

Comment

แล้วถ้าผมไปศูนย์เค้าจะซ่อมหรือเปลี่ยนให้ไหมคับ ซื้อมายังไม่ถึง 10 วันเลย

Comment

Working...
                              X