Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง digital out จาก sound card หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง digital out จาก sound card หน่อยครับ

ผมใช้ sound card รุ่น Audigy Ls ครับ ต่อกับ avr ของ Sherman
    ผมลองค้นๆดูจากกระทู้เก่า ก็พอทราบมาว่า ให้ต่อกับช่อง Coaxial ของ avr จะทำให้เสียงออกเป็น 5.1 แต่ผมไปหาซื้อสายต่อไม่ได้เลย ก็เลยลองเอาสายที่มีอยู่มาลองดู เป็นสายหัว 3.5 อีกด้านเป็นสายขาว-แดง ปรากฎว่าใช้ได้ครับ เสียงมาออกที่สายสีขาว เวลาดูหนังก็จะเป็น 5.1 แต่ฟังเพลง หรือเล่นเกมจะออก แค่ 2 ch

ผมเลยอยากทราบว่า มันต่างกับสาย Coaxialแท้ๆหรือเปล่าครับ ถ้าต่างกันมากผมจะได้ไปหาซื้อใหม่อีกรอบ แต่ไม่รู้จะบอกคนขายว่ายังไง ด้านหนึ่งเป็น 3.5 อีกด้านเป็น Coaxial?

แล้วแต่เกมส์น่ะครับ บางเกมส์ไม่มี dolby digital ก็ไม่ออก บางเกมส์ มี Dolby digital ก็ออก 5.1 ครับ ส่วนฟังเพลงแน่นอนอยู่แล้ว 2 ch

Comment

รับพิสูจ soundcard ทุกรุ่น ทุกเกมส์

Comment

Originally posted by LIO View Post
        ผมใช้ sound card รุ่น Audigy Ls ครับ ต่อกับ avr ของ Sherman
        ผมลองค้นๆดูจากกระทู้เก่า ก็พอทราบมาว่า ให้ต่อกับช่อง Coaxial ของ avr จะทำให้เสียงออกเป็น 5.1 แต่ผมไปหาซื้อสายต่อไม่ได้เลย ก็เลยลองเอาสายที่มีอยู่มาลองดู เป็นสายหัว 3.5 อีกด้านเป็นสายขาว-แดง ปรากฎว่าใช้ได้ครับ เสียงมาออกที่สายสีขาว เวลาดูหนังก็จะเป็น 5.1 แต่ฟังเพลง หรือเล่นเกมจะออก แค่ 2 ch

ผมเลยอยากทราบว่า มันต่างกับสาย Coaxialแท้ๆหรือเปล่าครับ ถ้าต่างกันมากผมจะได้ไปหาซื้อใหม่อีกรอบ แต่ไม่รู้จะบอกคนขายว่ายังไง ด้านหนึ่งเป็น 3.5 อีกด้านเป็น Coaxial?

ต่อวีธีนั้นก็ได้ครับ minijack 3.5 > rca ต่อเข้า coaxial

ฟังเพลง ออกpcm 2 channel ถูกแล้ว

ดูหนัง powerdvd ปรับ use spdif

ใน driver >decoder> use external decoder

เสียงจากหนัง Dolbydigital /DTS 5.1 ก็จะออก 5.1 ที่reciever แท้

ส่วนหนังDolby digital 2.0 หรือเรียกให้ถูกคือ Dolby surround ในรูปแบบ format AC3

ที่ avrก็จะขึ้นว่า Dolby digital + Dolby prologic เอง แล้วก็ออก 5.1 แต่ไม่ใช่ 5.1แท้นะ

ส่วนเกมส์ ตอนนี้ยังไม่มีเกมส์ pc ใดในโลก ที่ output ออกทาง spdif เป็น

Dolby digital 5.1

ทั้งหมดทั้งสิ้น เป็น PCM 2 Channel stereo ของลำโพงคู่หน้า

Comment

เอ้า ตาผมบ้าง

ขออภัยด้วยจริงๆ กล้องแม่ผมได้แค่นี้แหละ กล้องมือถือผมเสียไปแล้ว ไว้มีโอกาสขโมยกล้องแฟนผมมาจะถ่ายดีๆ ให้อีกที (มือสั่นขออภัย >< มีโรคประจำตัวอยู่)

อ้อ ผมต่อ optic นะ
          Attached Files

Comment

เครื่องอย่างแหล่ม

Comment

คอมเทพ

Comment

คู่กรณี ท่าทางจะไปซื้อ asus มาเพราะกลัวจะไม่ออกเป็น dolby digital ตามที่ซุยไว้เมื่อวานซืน

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

Working...
                X