overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: แนะนำเพลงแนว Dream Theater หน่อยคับ

OverclockZone Member lolant's Avatar
    วังทองหลาง บางกะปิ

Default แนะนำเพลงแนว Dream Theater หน่อยคับ

ผมชอบเพลงช้าๆ - กลางของ dream คับ

ใครเคยซื้อdvd ก้อปไหมที่มี finally free ,one last time , The dance of eternity คือจะสั้งซื้อเวป dream2dream มานไม่มีรายละเอียดครับ

และแนะนำเพลงแนวคล้ายๆ dream Theater หรือดรอบมาหน่อยก้ได้คับ
    Thx ^^

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

Dream Theater - Systematic Chaos
    DREAM THEATER - FALLING INTO INFINITY
    DREAM THEATER - LIVE AT THE MARQUEE
    DREAM THEATER - A CHANGE OF SEASONS
    DREAM THEATER - AWAKE
    DREAM THEATER - IMAGES AND WORDS
    Dream Theater - Through her eyes
    Dream Theater - Train of Thought
    LIGUID TENSION - 1-2
    มีตามนี้เป็น MP3 ครับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Dream ยุคไหนล่ะครับ ยุคแรกๆ หรือยุคหลังๆ แนวมันเปลี่ยนไปเยอะ ยุคแรก Progressive จ๋าเลย แต่ยุคหลังๆ ความซับซ้อนมันน้อยลงไปเยอะเลย ที่ผมฟังๆ อยู่ก็มี 2 ชุด Image and word กับ Awake ชุด แต่กับ 2 ชุดหลัง ผมซื้อแล้วดองเลย ผมว่า images and words เป็นชุดที่กลมกล่อมที่สุดครับ ถ้าชอบเพราะความซับซ้อนของดนตรี ผมว่าฟัง Gothic Metal ดีกว่าครับ อย่าง Nightwish มีทั้ง ความเป็น Metal Progressive gothic ครับมี จินตนาการ ใกล้เคียงกับ dream ชุดแรกๆ แต่ชุดหลังๆ ไม่ได้ฟัง ไม่ทราบจริงๆ
    Last edited by Aeromancer; 21 Feb 2008 at 19:16:58.

OverclockZone Member

้Systematic Chaos ชุดนี้ของ Dream Theater ผมว่าก็ใช้ได้ครับมีเพลงเพราะหลายเพลงเลย
    อีกแผ่น Octavarium ชุดนี้ีก็พอฟังแต่ผมก็นานๆฟัง ร๊อคทีครับแก้เลี่ยนแจ๊สอิอิ

ไม่ลองหาพวก คลาสสิคร๊อคเก่าๆแต่เก๋าอย่าง Pink Floyd มาลองฟังบ้างครับ

OverclockZone Member lolant's Avatar

thxหลายๆ ค้าบ
    ถ้าตั้งกระทู้ผิดที่ ขอโทษนะคับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ไม่ผิดกระทู้มั้งครับ ก็เสียงอ่ะ เราแต่งๆเพิ่มกันเนี่ยส่วนนึงก็ฟังเพลงแหละครับ เกี่ยวข้องกันแน่นอน และอีกอย่างครับ ในนี้มีคอ Dream เยอะเหมือนกันครับ Dream Theater เป็น Progressive Metal ลองหาในแนวๆ นี้ดูครับมีเยอะกับแนวนี้

OverclockZone Member rainbowx's Avatar

ลองหา พวกนี้ฟังก่อนครับ ชอบแนวไหนวงไหนค่อยตามเก็บอีกที

แต่ไม่สน Paradise lost บ้างเหรอครับ อิอิ

OverclockZone Staff Basskyline's Avatar

มีตามที่เห็นทุกอัลบั้ม ครับ อิอิ ชอบมากเลยครับวงนี้ชอบมานานแล้วด้วยครับ ถ้าชอบแนวนี้มีอีกวงคือ SymphonyX เขียนถูกมั๊ยหว่า ครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member KidBlues's Avatar

ใหม่หน่อย แนะนำ
    1. Symphony X - Paradise Lost
    2. Porcupine Tree - Fear of a Blank Planet

แต่ถ้าจะเอาแบบตำนาน แนะนำ
    Queensryche - Operation Mindcrime

ส่วนศิลปินอื่นนอกเหนือจากข้างต้น แนะนำ
    1. Tool
    2. Opeth
    3. Fates Warning

ไปสูบของฟรีกันค้าบ
    http://bbs.pramool.com/webboard/view...32135&page=143

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

Liquid Tension Experiment - Vol.1 (1998)

อันนี้เลย ถ้าไม่เหมือนหรือไม่มีกลิ่น ดรีม ไห้ถีบ 55555555555555+

มีแผ่นทุกอัลบัม ยกเว้น Six Degrees of Inner Turbulence ไม่มีตังซื้อ (ช่วยกันซื้อแผ่นจริงดีกว่าครับอย่างน้อยก็ถือว่าช่วยวงที่เราชอบ อย่าก๊อปกันเลย กว่าจะออกมาแต่อัลบัม หัวหงอกไปครึ่งหัวแน่ๆ เพราะไช้ความคิดทั้งนั้น ไม่ได้เหมือนเพลงไทยบางวงที่ดีดกีต้า แหน่วๆๆๆ แหกปากๆๆ ลี๊ดดติดๆขัดๆ แล้วก็จบไป1อัลบัม)

ชอบ อัลบัม awake ปี1994ที่สุด

แล้วลองฟัง อีโล่ ปิ๊ปโป้ ยังครับ ที่เอาเพลง ดรีมเทียเตอร์บางเพลง (แต่ก็เยอะอยู๋)มาทำเป็นอคุสติก ไครพอจำได้ก็ที่เปิดตอนพักครึ่งของคอนเสริตครั้งแรกของดรีม ที่อิมแพคอ่ะครับ จขกท ลองหาฟังครับ น่าจะถูกใจ

ส่วนเพลงชิลๆของดรีมอยากแนะนำเพิ่มซัก3-4เพลงครับ ผมชอบ
    1.Surrounded
    2.Hollow Years
    3. Anna Lee
    4.Take Away My Pain
    5.Through Her Eyes
    Last edited by nitroboy; 26 Mar 2008 at 00:41:01.

Bookmarks

Bookmarks