overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: เจอปัญหาของการ์ดจอ VGA Sapphire HD 3650 512 MB DDR3 รบกวนช่วยเข้ามาตอบทีค่ะ...

OverclockZone Member inkbox's Avatar

Default เจอปัญหาของการ์ดจอ VGA Sapphire HD 3650 512 MB DDR3 รบกวนช่วยเข้ามาตอบทีค่ะ...

คือตอนนี้เพิ่งซื้อคอมใหม่มาได้จะอาทิตย์นึงแล้วอะค่ะ แต่ใช้งานอยู่ดีๆก็เหมือนมีคลื่นเป็นเส้นๆที่หน้าจอปรากฏขึ้นมา แล้วหน้าจอก็จะดับมืดกลายเป็นสีดำไปประมาณ 5 วินาที หลังจากนั้นหน้าจอก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม แต่สีจะเพี้ยนเป็นสว่างขึ้น คือเหมือนสีจะแจ๊ดๆไปเลยน่ะค่ะ แล้วที่มุมขวาด้านล่างก็มีสัญญลักษณ์ของโปรแกรมการ์ตจอที่ใช้คือ ATI สีแดงขึ้นมาน่ะค่ะ เลยไม่ทราบว่าแบบนี้เป็นที่อะไรเหรอคะ แล้วต้องแก้ไขยังไงดี
    ตอนนี้ใช้การ์ดจจอ VGA Sapphire HD 3650 512 MB DDR3 อยู่ค่ะ
    ยังไงรบกวนผู้รู้ช่วยเข้ามาตอบคำถามให้ด้วยนะคะ คิดไม่ตกเลยจริงๆว่าเป้นที่อะไรน่ะค่ะ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

อยู่แถวใหนครับ เดี๋ยวจะไปดูให้ นะ ^^ (เนียนมากๆ)
    ลองเปลี่ยนไดร์เวอร์การ์ดจอ เวอร์ชั่นอื่นดูนะครับ
    Last edited by TWK.; 23 Feb 2008 at 00:10:39.

OverclockZone Member Newbie_User's Avatar

อ๋ออ.. ผมเคยเป็น ตอนใช้ x550 เนอะ... นั้นก็คือ ปัญหาที่แก้ไม่ขาด ของ Driver ATI ครับ
    นั้นคือ VPU Recovery แนะนำ ให้ทำตาม ท่าน TWK. ด้านบนเลยครับ ให้ ลองเปลี่ยน Driver เอาตัวไม่ต้องใหม่ มากครับ 7.12 กำลัง ดี
    Last edited by Newbie_User; 23 Feb 2008 at 01:13:46.

OverclockZone Member Newbie_User's Avatar

สมาชิกใหม่ ด้วย คิคิ
    Last edited by Newbie_User; 23 Feb 2008 at 01:14:58.

OverclockZone Member inkbox's Avatar

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบมากค่ะ
    พอดีทำไรไม่ค่อยเป็นน่ะค่ะ เลยว่าจะเอาไปเคลมกับที่ร้านซะเลย เพราะรู้สึกหลังๆมาจะเป็นบ่อยอ่ะค่ะ...หุหุ

OverclockZone Member barm's Avatar

ผมซื้อ3850เป็นปัญหามากถ้าเล่นเกมภาพแตกตลอด เส้นมาบานเชี่ยว ผมก็เป็นคนนึงล่ะครับ
    ที่ทำไม่เป็น คิดว่าน่าจะซื้อnvidiaมาใช้ซะก็สิ้นเรื่อง เพราะผมเน้นเล่นเกมมากมายๆแล้วไอ้ที่ภาพแสบๆตา
    ผมก็เป็นอ่ะ ไม่รู้จะก้ยังไงเหมือนกันทนใช้ไป เพราะขายก็โดนกดราคาเก็บไว้ปาหัวหมาดีกว่า55+

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ลองหาฟังก์ชั่น VPU recover แล้วปิดทิ้งไปครับ ถ้าเปลี่ยนไดร์เวอร์ไม่หาย
    (เครื่องที่ใช้ATiไม่อยู่ในมือ ก็เลยทำให้ดูไมได้)

Moderator Gearhead's Avatar

Quote Originally Posted by inkbox View Post
    คือตอนนี้เพิ่งซื้อคอมใหม่มาได้จะอาทิตย์นึงแล้วอะค่ะ แต่ใช้งานอยู่ดีๆก็เหมือนมีคลื่นเป็นเส้นๆที่หน้าจอปรากฏขึ้นมา

- เปิด Vsync ยังครับ

แล้วหน้าจอก็จะดับมืดกลายเป็นสีดำไปประมาณ 5 วินาที หลังจากนั้นหน้าจอก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม แต่สีจะเพี้ยนเป็นสว่างขึ้น คือเหมือนสีจะแจ๊ดๆไปเลยน่ะค่ะ

- ลองเปลี่ยนสายดูครับ

แล้วที่มุมขวาด้านล่างก็มีสัญญลักษณ์ของโปรแกรมการ์ตจอที่ใช้คือ ATI สีแดงขึ้นมาน่ะค่ะ

- ไม่ต้องติ๊ก VPU Recovery ครับ (ลองหาดูใน Driver ดูครับ)

เลยไม่ทราบว่าแบบนี้เป็นที่อะไรเหรอคะ แล้วต้องแก้ไขยังไงดี

- ตอบแล้วนะครับ

ตอนนี้ใช้การ์ดจจอ VGA Sapphire HD 3650 512 MB DDR3 อยู่ค่ะ
    ยังไงรบกวนผู้รู้ช่วยเข้ามาตอบคำถามให้ด้วยนะคะ คิดไม่ตกเลยจริงๆว่าเป้นที่อะไรน่ะค่ะ

ลองทำดูทุกวิธีแล้วอะค่ะ ลงไดร์เวอร์ใหม่ ไม่ติ๊ก VPU Recovery
    ก็ยังเป้นเหมือนเดิมค่ะ แต่คราวนี้เล่นอยู่พักนึงก็จะเป็นคลื่นเส้นๆขึ้นมาที่หน้าจอ
    แล้วทีนี้เครื่องก็แฮงค์ทำอะไรไม่ได้เลย จอก็จะเป็นลายเส้นๆค้างอยุ่แบบนี้ต้องรีสตาร์ทอย่างเดียวเลยอะค่ะ
    สงสัยต้องยกไปให้ที่ร้านดูแล้วอะนะ
    ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเข้ามาตอบคำถามให้นะคะ...

OverclockZone Member xsamuraix's Avatar

ถ้าเพิ่งซื้อ เอาไปเปลี่ยนตัวใหม่เลยครับ

XSAMURAIX ขอบคุณนะคะ*-*

Moderator Gearhead's Avatar

งั้นเอาไปเครมเถอะครับ ได้ผลยังไง รบกวนแจ้งนิดนะครับ เผื่อมีเพื่อนๆท่านอื่นที่อาจจะเจอเหตุการณ์แบบนี้ครับ

Bookmarks

Bookmarks