overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ช่วยพิจารณาสเปคคอมพิวเตอร์นี่หน่อยครับ

OverclockZone Member

Default ช่วยพิจารณาสเปคคอมพิวเตอร์นี่หน่อยครับ

ช่วยพิจารณาสเปคคอมพิวเตอร์นี่หน่อยครับ
    พอดีจะซื้อใหม่ครับผมเฉพาะเคสนาะครับ
    ....ตามนี่ครับ
    CPU... Intel Duo Core 2160 1.8GHz. ราคา 3,050-.
    M/B... ECS 945 GCT " 1,850-.
    RaM... Corsair 1GB DDR II " 950-.
    HDD... Segate160 GB. SATA II " 2,150-.
    Case 450W " 1,050-.

1.ร้านเค้าเน้นว่าแรม Corsair ดีมากคอเซียนคอมพิวเตอร์เล่นกันทั้งนั้น(ไมไม่ค่อยได้ยินชื่อนี่เลยอ่า..)
    2.ยิ่งพี่เขาบอกให้ใช้ เมนบอร์ด ECS รุ่น 945 GCT เขาบอกว่าดีเลยน้องๆ Gigabyte ส่วน Asusเค้าไม่ค่อยแนะนำอ่าครับ(ในใจอยากได้น่ะแต่ไม่ค่อยรู้เท่าไร...)
    3.ราคาเหมาะสมไหมครับและพอที่จะใช้งานเกี่ยวกับ Autocad และ Photoshop หรือเปิดใช้งานนานๆจะดีไหมครับใครรู้ลึกรู้จิงแนะนำทีครับ
    ปล.
    คือมีงบ9,500-.คาฟฟ
    อยากได้สเปคแบบนี้อ่ะครับช่วยจัดเซตราคานี้หน่อยน่ะครับ
    Cpu Duo core อะไรก้อได้ครับ
    M/B แนะนำทีครับ เพื่ออัพเกรดอนาคตเล็กน้อยฮะ
    Ram แนะนำทีครับ แบบ1GBจ้า
    ปล.2ขอบคุนจากจัยเลยจ้า

OverclockZone Member suriya.klinbua's Avatar

ถ้าไม่ยึดติดค่ายซีพียูมาก ผมว่าในวงงบไม่เกิน 20k เนี่ย AMD จะเทพกว่านาาา

AMD Athlon 64 X2 4000+ 2.1GHz ____ 2200
    AsRock ALiveNF5-VSTA R2 ______ 2000
    Seagate 160 GB Barracuda ____ 2150
    RAM ROX 1 GB DDR2 667 _________ 700
    Spark HD2400Pro Xtreme 256MB DDR2 _____ 1400 ดีกว่าออนบอร์หลายหลุมอยู่น่าาา
    Case 450W " ____ 1,100

9550

ขอบคุนมากครับสำหรับคำตอบเปนประโยชน์เพราะผมไม่ค่อยชำนาญกำลังจะซื้อต้นเดือนมีนาคม
    เลยต้องหาข้อมูลไม่อยากถูกหลอกครับงบประมาณก้ประมาณ9500-1000 ครับผม
    พี่ >>>...suriya.klinbua อยากทราบว่าM/B AsRock ALiveNF5-VSTA R2 จะมีปัญหามากไหมครับ(กัวครับ)
    ดูจากที่พวกพี่ตอบคิดว่าน่าจะอยู้ที่การเลือกเมนบอร์ดอย่างมากเลยนะครับนี่

ปล.พี่ที่ร้านมันบอกว่าเมนบอร์ดของECS เปนออนบอร์ดครับเหนเขาบอกอีกว่าไว้มีเงินค่อยมาซื้อการ์ดจอเพิ่มอ่ะครับ
    พอเอาไปเสียบปั๊บมันจะตัดระบบออนบอร์ดอัตโนมัติมาใช้บนกาดร์จอที่สียบแทนจิงหรือป่าวคราบ(งงจิงๆ)
    ปล.2ขอบคุณพี่ๆอีกทีครับผม

OverclockZone Member kiratinut's Avatar

NF5 ก็ดีครับ ที่ร้านใช้อยู่
    แต่รู้สึกร้านมันโม้ๆยังไงไม่รู้ Corsair เมื่อก่อนฮิตครับ แต่ปัจจุบันแลเงียบๆ
    แล้วก็อย่างที่ท่านข้างบนว่า งบเท่านี้ AMD ดีกว่าครับ

ขอบคุนอย่างมมากคราบพี่...suriya.klinbua
    คือแบบว่าผมอยู่ต่างจังหวัดครับผมพยายามหาแล้วครับพี่ AsRock ทั้ง2รุ่นอ่ะทุกร้านคอมในจังหวัดไม่มีอ่าทำไงดีครับ
    อยากให้พี่แนะนำอีกทีนะครับ(เกรงจัยจัง)คือถ้าผมจะใช้CPU INTEL Duo Core 2160 1.8GHz ต้องใช้บอร์ดอะไรถึงเหมาะครับแล้วถ้าใช้ AMD Athlon 64 X2 4000+ 2.1GHz คือในจังหวัดมีแค่ 2 ยี่ห้อหลักๆอ่ะครับมี
    1.Asus>>>(ขอทราบชื่อรุ่นที่จะใช้กะCPUข้างบนครับ)
    2.Gigabyte>>>(ขอทราบชื่อรุ่นที่จะใช้กะCPUข้างบนครับ)
    ปล.ถามบ่อยกลัวพวกพี่เบื่อจังแหะๆก็คนมันโง่นี่นาโทดครับขอบคุนพวกพี่ๆทุกคนอีกครั้งจ้า

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by Haru_it View Post
    ช่วยพิจารณาสเปคคอมพิวเตอร์นี่หน่อยครับ
    พอดีจะซื้อใหม่ครับผมเฉพาะเคสนาะครับ
    ....ตามนี่ครับ
    CPU... Intel Duo Core 2160 1.8GHz. ราคา 3,050-.
    M/B... ECS 945 GCT " 1,850-. ซื้อ asrock wolfedel 1600
    RaM... Corsair 1GB DDR II " 950-. เอางบที่เหลือจาก MB และ HDD ซื้อ แรม ROX 667 1Gx2 ทำงานดีกว่ากันมากครับ
    HDD... Segate160 GB. SATA II " 2,150-. :ซื้อ WD 1900
    Case 450W " 1,050-.

1.ร้านเค้าเน้นว่าแรม Corsair ดีมากคอเซียนคอมพิวเตอร์เล่นกันทั้งนั้น(ไมไม่ค่อยได้ยินชื่อนี่เลยอ่า..) มันก็เหมือนๆกันแหละครับ
    2.ยิ่งพี่เขาบอกให้ใช้ เมนบอร์ด ECS รุ่น 945 GCT เขาบอกว่าดีเลยน้องๆ Gigabyte ส่วน Asusเค้าไม่ค่อยแนะนำอ่าครับ(ในใจอยากได้น่ะแต่ไม่ค่อยรู้เท่าไร...) เฮ้อๆๆๆ
    3.ราคาเหมาะสมไหมครับและพอที่จะใช้งานเกี่ยวกับ Autocad และ Photoshop หรือเปิดใช้งานนานๆจะดีไหมครับใครรู้ลึกรู้จิงแนะนำทีครับ ตัวสีแดงครับ
    ปล.
    คือมีงบ9,500-.คาฟฟ
    อยากได้สเปคแบบนี้อ่ะครับช่วยจัดเซตราคานี้หน่อยน่ะครับ
    Cpu Duo core อะไรก้อได้ครับ
    M/B แนะนำทีครับ เพื่ออัพเกรดอนาคตเล็กน้อยฮะ
    Ram แนะนำทีครับ แบบ1GBจ้า
    ปล.2ขอบคุนจากจัยเลยจ้า
    พี่เข้าชื้ิออะไรครับ

หุหุหุ ผมไม่เก่งนา แต่จากสเปคอันแรกที่ร้านจัดให้ทั้งแรม corsair และก็เมนบอร์ด ECS อะ ไม่น่าจาไว้ใจได้เลยนา

Bookmarks

Bookmarks