overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: รบกวนถามเรื่องคอมครับ

OverclockZone Member tanoofire's Avatar
    กรุงเทพมหานคร, พระนคร

Default รบกวนถามเรื่องคอมครับ

ไม่ทราบว่ามันเกิดอะไรขึ้นหรอครับ คือว่า เมื่อวานก่อนนะใช้ได้ปกติดีหรอก มาวันนี้ตอนเช้า กะว่าจะเอาฮาร์ดดิสอีกตัวใส่เข้าไป HD80G ใส่เข้าไปครับ แค่นี้เองนะไม่ได้ทำไรกะมันเลย

เปิดเครื่องครับ ผลคือ เงียบ...... มันนิ่งนะ ไฟเข้าบอร์ด พัดลมซีพียูหมุนนะ แต่ว่าอาการมันเป็นแบบนี้ครับ
    1.ไฟมันเข้าฮาร์ดดิสตัวหนึ่ง อีกตัวไม่เข้า สายคนละเส้น
    2.ไฟเข้า DVD-RW แต่ไม่เข้า DVD-ROM สายเส้นเดียวกัน
    3.ไฟเข้า HDD SATA เหมือนกัน

สายทุกช่องพอเอาพัดลมไปลองเสียบก็มีไฟจ่ายตลอดนะ แต่ว่าทำไม คอมมันไม่ติดอะ สงสัยครับ
    สายไฟขนาดเสียบไดร์ฟสามนิ้ว ก็ไปเสียบการ์ดจอ HD2600PRO นะ แต่ว่า พัดลมการ์ดจอไม่หมุนนะ

ตรงการ์ดจอเนี่ย ลองเอามาลองที่ทำงานนะ พัดลมไม่มีปัญหาติด ใช้งานได้ด้วย แต่ว่าทำไมที่บ้านมันไม่มีภาพขึ้นเลยละครับ พัดลมก็ไม่หมุนอีกครับ

ใครสามารถช่วยชี้แนะด้วยนะ กลุ้มครับ

OverclockZone Member

งง มะเคยเจอ สงสัยต้องจุดทอบก่อนเปิดปะนิ อิอิอิ...
    ถ้าบอกว่าไฟไม่พอก็ Enemax 550w ไม่พอก็ไม่ใช่....

OverclockZone Member tanoofire's Avatar

เดิมมันก็ใช้ได้อยู่นะครับ มาตอนเช้ากะว่าจะเอาฮาร์ดดิสอีกลูกใส่ไป เพราะกะว่าจะขายทั้งชุดอะ กะว่าจะใส่แล้วก็ยกขายไปเลย แล้วเปลี่ยนไปเล่น E2160 แค่นั้นเอง มีอาการที่ว่าเลยครับ

ใครรู้บ้างครับว่ามันเป็นอะไรช่วยแนะนำหน่อยครับ

ดันๆ ต้องการทราบคำตอบอะครับ ช่วยหน่อยๆ เดี่ยวจะได้กลับบ้านไปจัดการมัน

อุปกรณ์ตัวใดที่ที่เสียบไฟแล้วไม่ทำงานให้เอาออกให้หมด ยกเว้น vga card แล้วลองเป้ดเครื่องดูใหม่ ผลเป็นอย่างจะได้บอกต่อ

อืมขอบคุณครับ ผมก็ลองแล้วนะ ตอนเช้า ก็ลองหาสาเหตุ ไล่ดุเลย ตอนแรกไล่จากแรมก่อน ก็นึกว่าเป็นที่แรม แต่ก็ไม่ใช่ ซีดี ก็ไล่เหมือนกันนะ ก็ไม่รุ้เหมือนกันครับ ลองดุสถานะที่ไฟฮาร์ดดิสมันก็ติดสีแดงค้างครับ ไม่กระพริบหรืออะไรเลย มีเสียงตอนเปิดเครื่องก็แค่เสียงฮาร์ดดิส ดังกิ๊กเดียวแล้วเงียบ

OK คุณลองจับซิงค์ของ chip North Bridge ว่าร้อนหรือเย็น

ครับ แล้วหากว่ามันร้อน ผลคืออะไรหรอครับ ปกติหรือว่ายังไง
    แล้วถ้าเย็น มันมีปัญหาใช่ไหมครับ ตอนนี้อยุ่ที่ทำงานครับ เดี่ยวจะได้กลับไปทำแบบที่บอกนะครับ

ถ้าร้อนพอจับได้คือปกติ แต่ถ้าเย็นคือ chip North Bridge เสียหรือไม่มีไฟมาจ่ายให้กับ chip North Bridge ตัวนี้

อย่างนั้น มีวิธีแก้ไขหรือไม่ครับ

เพราะตอนเช้ารู้สึกว่า ไฟมันเข้าฮาร์ดดิสลูกเดียวนะ ทั้งๆ ที่ต่อ สองลูก แถมเป็นที่ซีดีด้วยคับ ต่อสองตัว ติดตัวเดียว

อ้อ พอเอาหน้าเข้าไปใกล้ๆ เครื่องมันมีกลิ่นเหมือนไหม้ๆ นิดๆ นะ ไม่แน่ใจเท่าไรครับ ประมาณตรงพอร์ต IDE อะครับ
    ขอบคุณครับ

ถ่ายรูปตรง chip North Bridge, รอบๆ cpu และบริเวณตรง port ide มาด้วยจะได้สรุปอาการนี้

Quote Originally Posted by chungkob View Post
    ถ่ายรูปตรง chip North Bridge, รอบๆ cpu และบริเวณตรง port ide มาด้วยจะได้สรุปอาการนี้
    เมื่อวานนนี้ถ่ายรูปมาแล้วครับ แต่ว่า สังเกตเห็นรอย คล้ายๆ รอยไหมตรงบริเวณด้านหลังของพอร์ต IDE ครับ ก็ถ้าเป็นด้านหน้าก็คงจะเป็น C ตัวหนึ่งที่อยู่ใกล้ๆ กับพอร์ตนะครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันไหม หากว่าเกี่ยวกัน สามารถซ่อมหรือเปลี่ยน C ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by tanoofire; 25 Feb 2008 at 09:36:48.

คุณช่วยดูเบอร์ของ chip 3 ขาที่ขนาบข้างตัว C ว่าเบอร์อะไร รวมทั้งค่า C ด้วยว่าค่าเท่าไหร่ทนโวลท์ได้เท่าไหร่
    คุณพอจะมีความรู้ทางด้านไฟฟ้าหรือเปล่า ตรงบริเวรเหนือ IDE ไม่ชัด

Lightbulb

มองจากบอร์ดครับ จะได้ผลตามนี้ครับ เทียบเบอร์แล้วครับ ผมไม่มีฝีมือด้านช่างไฟฟ้าหรอกครับ แต่ก็พอมีความรู้ในการดู บ้างตามนี้แหละครับ ขอบคุณครับ รอคำตอบอยู่นะครับ แล้วแบบนี้ส่งซ่อมมันเสียค่าซ่อมประมาณเท่าไรหรอครับ
    Last edited by tanoofire; 25 Feb 2008 at 12:12:59.

พอดีติดประชุมอยู่เอาว่าต่อเลย chip ทั้งสองต้วเป็น MOSFET แบบ N ต่างกันที่การจ่ายกระแสไฟ ส่วน C 1000UF ทำหน้าที่กรองไฟให้เรียบ
    ไม่รู้คุณมี VOM หรือ โอห์มมิเตอร์หรือไม่แต่ถ้าไม่มีก็ให้ใช้การสัมผัสและสังเกต โดยจ่ายไฟเข้า MB โดยที่มี chip cpu , ram ใส่เข้าไปด้วย ทำการเปิดเครี่องซ๊อตขาย power on พอพัดลม cpu หมุนก็ให้เอานิ้วแตะที่ MOSFET ทั้งสองปกติจะต้องอุ่นทั้งคู่ไม่ร้อนจนเกินไป ส่วนลายทองแดงด้านหลังมองไม่ชัดให้หาก้านสำลีจ่มน้ำแล้วเช็ดเขม่าแล้วสังเกตว่าลายทองแดงขาดหรือไม่ แค่นี้ก่อน

Quote Originally Posted by chungkob View Post
    พอดีติดประชุมอยู่เอาว่าต่อเลย chip ทั้งสองต้วเป็น MOSFET แบบ N ต่างกันที่การจ่ายกระแสไฟ ส่วน C 1000UF ทำหน้าที่กรองไฟให้เรียบ
    ไม่รู้คุณมี VOM หรือ โอห์มมิเตอร์หรือไม่แต่ถ้าไม่มีก็ให้ใช้การสัมผัสและสังเกต โดยจ่ายไฟเข้า MB โดยที่มี chip cpu , ram ใส่เข้าไปด้วย ทำการเปิดเครี่องซ๊อตขาย power on พอพัดลม cpu หมุนก็ให้เอานิ้วแตะที่ MOSFET ทั้งสองปกติจะต้องอุ่นทั้งคู่ไม่ร้อนจนเกินไป ส่วนลายทองแดงด้านหลังมองไม่ชัดให้หาก้านสำลีจ่มน้ำแล้วเช็ดเขม่าแล้วสังเกตว่าลายทองแดงขาดหรือไม่ แค่นี้ก่อน
    ขอบคุณครับ ตอนนี้กำลังประกาศขายบอร์ดนี้อยู่อะครับ คือคิดว่าหากว่าซ่อมคงจะไม่เกิน สามร้อยมั้งครับ เห็นมีหลายท่าน PM มาขอซื้อะครับ ตั้งไว้ประมาณ 300 แพงไปไหมครับ รบกวนหน่อยครับ ตอนนี้ผมขายทิ้งหมดเลยครับ ทั้งแรม (ปล่อยไปแล้วคับ), ซีพียู ก็โดนจองแล้วครับ ตอนนี้เหลือบอร์ดนี้กับเคสนี่แหละครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...=1#post2130598

ผมไม่มีหรอกครับ เครื่องวัดที่ว่านะครับ แถมตอนนี้สภาพมันก็ไม่อาจจะเอามาประกอบกันได้ครับ เพราะเริ่มทะยอยจากผมไปแล้วทีละชิ้นอะครับ ยังไงก็ขอบคุณนะครับ ได้ความรู้มากมายครับ อย่างไรผมขอแอดท่านไว้ที่เมนูผมนะครับ ขอบคุณครับ หากว่ามีปัญหาเรื่องอื่นจะขอรบกวนท่านอีกครั้งครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

ตามความคิดของผม MB ของคุณน่าจะลายปริ๊นขาดตรงจุดด้านหลัง MB อาจเกิดจากการกระชากไฟของ HDD80G
    OK ครับ

ตามความคิดของผม MB ของคุณน่าจะลายปริ๊นขาดตรงจุดด้านหลัง MB อาจเกิดจากการกระชากไฟของ HDD80G
    OK ครับ
    ขอบคุณครับ แต่ก็สงสัยไม่ได้ครับ ตรงที่ว่าก่อนหน้านั้นก็ใช้งานปกติอยู่นะครับ มาวันที่เกิดปัญหาตอนเช้าสักราวๆ 7 โมงกว่าๆ รื้อเครื่องออก กะว่าจะใส่ voodoo5 2x ก่อน แล้วใส่ 80g หลังจากที่ดูแล้วใส่ voodoo5 ไม่ได้ก็เลยกลับมาใส่ hd2600pro เดิมเข้าไปแทน จัดการใส่ 80g เสร็จเปิดเครื่อง ...เงียบครับ แหมมีกลิ่นออกไหม้นิดๆ เลยปิดเครื่องแล้วหาเครื่องที่ทำงานมาแจ้งกระทุ้นี้แหละครับ

อย่างไรขอบคุณมากครับ แบบนี้จะขายได้ไหมเนี่ย กะว่าจะขายสัก 300 อดเลยสิแบบนี้

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks