Announcement

Collapse
No announcement yet.

notebook ไม่มีเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• notebook ไม่มีเสียง

พอดีว่า format เครื่องใหม่ แล้วลงไดร์เวอร์ที่เค้าให้มาในกล่องหมดแล้ว

รวมทั้งไดร์เวอร์ของ sound ด้วย แต่ว่าลงแล้วมันขึ้นว่า ล้มเหลวอ่าคะ

เลยไปโหลดไดร์เวอร์ของเจ้าของมาแต่ว่าไดร์เวอร์ก็เหมือนกับใน DVD ที่ให้มา

แต่ก็ลองลงไปแต่ก็เหมือนเดิม เลยอยากทราบว่าต้องทำยังไงบ้างคะ

notebook เป็นของ ACER รุ่น 4520G ค่ะ

ช่วยทีนะคะ

ตัวเดียวกันเลย 555+
    เป็นเหมือนกัน อะ เดี๋ยวลองโหลดไดร์เวอร์ sound ตัวนี้ไปลงแทน นะ
    *เอะ ใช่คุณแอน อะปาวครับนี้ เหมือนจะรู้จักกันมาก่อน ^^

Realtek HD Audio 1.82

.
    Last edited by TWK.; 23 Feb 2008, 16:02:32.

Comment

มะใช่ค๊า ><

นู๋ชื่อ "แพรว" ค๊า

เดี๋ยวจะลองโหลดไปใช้ดูนะคะ ขอบคุณมากคะ

ใจดีจังเลย ^^

Comment

แล้วขอถามอีกอย่างนะคะ

ว่ารุ่นที่เราใช้นี่มันรอลรับได้อีกกี่ปี พอรู้ไหมค่ะ

แล้วรับกะงานหนักๆอย่างเช่น ตัดต่อหนังประมาน 1 ชม/เรื่อง

เกมส์ลินเอจ ไรพวกนี้อ่าคะ

Comment

Originally posted by preaw2306 View Post
          แล้วขอถามอีกอย่างนะคะ

ว่ารุ่นที่เราใช้นี่มันรอลรับได้อีกกี่ปี พอรู้ไหมค่ะ

แล้วรับกะงานหนักๆอย่างเช่น ตัดต่อหนังประมาน 1 ชม/เรื่อง

เกมส์ลินเอจ ไรพวกนี้อ่าคะ
          หลายปี จนกว่าจะพัง นะ
          น่าจะซัก 3-5 ปี มั้ง
          อ้อ เครื่องที่ผมใช้อยู่เปิด 24 ชม. มา 2 เดือนละ ใช้โหลด bit ครับ ปิดไม่ได้เดี๋ยวคนที่ดูดไฟล์เค้าจะบ่นเอา นะ +..+
          ส่วนเกมส์ไม่ได้เล่นเครื่องนี้ ใช้อีกเครื่องเล่นเป็น PC
          Last edited by TWK.; 23 Feb 2008, 16:20:15.

Comment

ถามอีกๆ - -

พอดีว่าจะ format PC อ่าคะ แต่เครื่องไม่ยอม BOOT ที่ CD ROM ก่อน

เข้าไปตั้งค่าที่ไบออสและปิดแอนตี้ไวรัสก็แล้ว แต่เครื่องก็ไม่ยอม BOOT ที่ CD ROM

เครื่องมันจะขึ้นให้เลือกเข้า win 2 อันอ่าคะ แล้วก็นับเวลาเข้าสู่ win ที่เลือก

แบบนี้ต้องทำไงให้มัน BOOT ที่ CD ROM อ่าคะ (ใช้ win เดียวกับ notebook เลย)

Comment

Originally posted by preaw2306 View Post
              ถามอีกๆ - -

พอดีว่าจะ format PC อ่าคะ แต่เครื่องไม่ยอม BOOT ที่ CD ROM ก่อน

เข้าไปตั้งค่าที่ไบออสและปิดแอนตี้ไวรัสก็แล้ว แต่เครื่องก็ไม่ยอม BOOT ที่ CD ROM

เครื่องมันจะขึ้นให้เลือกเข้า win 2 อันอ่าคะ แล้วก็นับเวลาเข้าสู่ win ที่เลือก

แบบนี้ต้องทำไงให้มัน BOOT ที่ CD ROM อ่าคะ (ใช้ win เดียวกับ notebook เลย)
              ใช้เมนบอร์ดไร นะ เลือกกด F5 , F8 , F11 นี้ละผมจะไม่ได้ละ มันแล้วแต่ยี่ห้อนะ ตอนเปิดเครื่อง นะ มันจะมีคำสั่ง Boot Drive ขึ้นมาหน้าจอ แล้วเราก็ไปเลือกที่ CD Drive Boot โลด

Comment

ลงไปแล้วอ่าคะ มานก็ขึ้นเหมือนเดิมแล้วจะทำไงดี TT

Comment

ใครก็ได้ช่วยทีน๊าค๊า

ม่ายอยากเอาไปเสียกะตังซ่อม ฮือๆ

Comment

ม่ายมีคนตอบเลย ใครมีความรู้ด้านนี้ช่วยทีนะคะ TT

Comment

งั้นตัววินโดวส์ที่ลงไปคงจะมีปัญหานะครับ
                      ประมาณ Mod ไดร์เวอร์ soun อยู่แล้วซึ่งมีปัญหานะ
                      คงต้องหาแผ่น XP ใหม่ เวอร์ชั่นอื่นลงดูใหม่นะครับ

Comment

ม่ายมีคนตอบเลย ใครมีความรู้ด้านนี้ช่วยทีนะคะ TT
                        คือว่าการลง Driver Sound มันต้องใช้การ Update Driver นะครับ ไม่ไช่ ดับเบิ๊ลคลิ๊กที่ icon เหมือนลงโปรแกรม วิธีการคร่าวๆก็คือ
                        1คลิกขวา My Computer >Properties แล้วไปที่หัวข้อ Hardware เลือก devise manager
                        2.ดูไฟล์ตัวที่ติดเครื่องหมายตกใจ !(ซึ่งsoundน่าจะเป็นอยู่) นะครับ แล้วดับเบิ๊ลคลิ๊ก
                        3.เลือก no not this time หรือไรเนี่ย
                        4.ทีนี้มันจะให้คุณเลือกว่าคุณจะลง Driver อะไร ให้เลือก Sound (ตัวที่เป็นรูปลำโพง) แล้วมันจะถามหา Driver ให้คุณ เลือก Have Drive แล้วคุณก็พาให้มันไปหาใน แผ่นหรือหรือในโฟลเดอร์ Driver(sound) ที่เค้าให้มา แล้วรอจนมัน config เสด
                        5. เสดแร้ว

Comment

ขอบคุณมากนะคะ จะลองดูอีกค๊า

Comment

Originally posted by prinnv View Post
                            คือว่าการลง Driver Sound มันต้องใช้การ Update Driver นะครับ ไม่ไช่ ดับเบิ๊ลคลิ๊กที่ icon เหมือนลงโปรแกรม วิธีการคร่าวๆก็คือ
                            1คลิกขวา My Computer >Properties แล้วไปที่หัวข้อ Hardware เลือก devise manager
                            2.ดูไฟล์ตัวที่ติดเครื่องหมายตกใจ !(ซึ่งsoundน่าจะเป็นอยู่) นะครับ แล้วดับเบิ๊ลคลิ๊ก
                            3.เลือก no not this time หรือไรเนี่ย
                            4.ทีนี้มันจะให้คุณเลือกว่าคุณจะลง Driver อะไร ให้เลือก Sound (ตัวที่เป็นรูปลำโพง) แล้วมันจะถามหา Driver ให้คุณ เลือก Have Drive แล้วคุณก็พาให้มันไปหาใน แผ่นหรือหรือในโฟลเดอร์ Driver(sound) ที่เค้าให้มา แล้วรอจนมัน config เสด
                            5. เสดแร้ว

Audio Device on High Definition Audio Bus ชื่อนี้อ่าคะ ที่มีเครื่องหมายตกใจอยู่

แต่เด่วจะลองไปลงตามคำแนะนำก่อนนะคะ

Comment

ต้อง ลง Audio Bus

ของ High Definition Audio ก่อนครับ

ไม่งั้นลงไป ก็ใช้ไม่ได้

ในแผ่นวินโด้ หรือไดร์เวอร์ที่แถมแผ่นมาน่าจะมี

แต่ผมลงในแผ่นวินโด้นะมันมี

Comment

Working...
                              X