overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: จอดับ?

OverclockZone Member

Default จอดับ?

มีปัญหาเวลาเล่นเกมอะครับ คือเวลาเล่นเกมไปสักพัก คอมจะค้างแล้วหน้าจอก็จะดับไป อย่างเกม sup'com CallofDuty4 Universal at war คือเล่นได้สักพัก (บางทีเล่นได้เกือบครึ่ง ชม หรือบางทีแค่ขยับหน้าจอตอนโหลดเสร็จใหม่ๆ ก็เป็นเลย) จอจะดับ ไฟที่หน้าจอก็ขึ้นว่าไม่มีสัญญาณ (ไฟสีส้มอะครับ ที่เวลาเปิดเครื่องแล้วมันจะเป็นสีเขียว) บางทีเกมอย่าง ECO Warcraft3 ยังเป็นเลย

Spec นะครับ
    CPU P4 2.4 Ghz
    Sapphire X1650PRO ไดรเวอร์ 7.11
    RAM 1280 MB
    M/B ของ Compaq Model 0804h Bios 68602 v2.14 chipset i845G
    P/S 450watt

ใครรู้วิธีแก้ปัญหากรุณาช่วยหน่อยนะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by nanoages; 23 Feb 2008 at 19:52:08.

คุณใช้แรมตั้ง1280GB เลยเหรอ
    หมดเงินกับแรมไปเท่าไหร่แล้วนี่

OverclockZone Member s4410020's Avatar

Quote Originally Posted by ciena View Post
    คุณใช้แรมตั้ง1280GB เลยเหรอ
    หมดเงินกับแรมไปเท่าไหร่แล้วนี่
    แหม คุณก็ไปแซวเค้า อืม เป็นไปได้หลายสาเหตุครับ รอเซียนมาตอบ

อ้อ อย่าลืมนะครับ จอดับ ต้อง จับ....

OverclockZone Member b_BORN's Avatar

เหอ ๆ เข้ามาเพราะคำว่า จอดับ นะเนี่ย -*-

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

Quote Originally Posted by b_BORN View Post
    เหอ ๆ เข้ามาเพราะคำว่า จอดับ นะเนี่ย -*-
    คิดลึกนะท่าน

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

ไม่รู้มันเกี่ยวรึเปล่านะครับ แต่น่าจะลองเช็คพัดลมการ์ดจอมันหมุนรึเปล่า, หน้าจอผมเคยเป็นแบบนี้คือเปิดบางทีก็ไม่ติด

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ง่ายๆครับ ไม่ต้องจับมัน 55

ผมว่า ลองเชคความร้อนกาดดูครับ อาจเพราะร้อนเกินครับ

Moderator Gearhead's Avatar

เช็คความร้อนการ์ดจอดูครับ

OverclockZone Member Hanaga's Avatar

จอ-ดับ = จับ-..อ

OverclockZone Member maxy's Avatar

Quote Originally Posted by Hanaga View Post
    จอ-ดับ = จับ-..อ
    อย่าผวน

ขอกระดาษ ด้วย อิอิ

ความร้อนปกติครับ พัดลมก็หมุนดี

อ้อ อีกอย่างนึง เวลาทดสอบ Bench mark กับลองใช้ Riva Tuner OC ดูมันก็ดับไปเหมือนกัน

ช่วยทีครับ...

TeamZa's Avatar
    ในเรื่อง Doraemon

ส่งร้าน ครับ - -

OverclockZone Member Kills.. Max-Wall's Avatar
    somewhere u never know

PSU หมดแรงรึป่าว

Quote Originally Posted by Kills.. Max-Wall View Post
    PSU หมดแรงรึป่าว

ไม่น่าจะอะครับ เพราะเป็นของใหม่ แล้วลองเอาอันอื่นมาลองแล้วก้เหมือนเดิม

ช่วยทีครับ...

OverclockZone Member chimairai's Avatar

อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวนะคับ เคยเป็นเหมือนกันเล่นๆแล้วค้าง จอดับไป เปิดเครืองมาเหมือนเครื่องไม่ติดแต่จอไม่ขึ้น ตอนผมทำนะคับ คือเอากาดจอออกมาแล้วเสียบลงไปใหม่ อาการที่ผมเป็นตอนนั้นหายไปเลยจนถึงปัจจุบันนี้ อาจจะไม่ตรงกะคุณก็ได้นะคับแต่ลองทำดุก้ได้ไม่เสียหายไร แล้วก็ลง ไดรเวอร์ใหม่ด้วยนะลองดู

OverclockZone Member toon ชาวโลก's Avatar
    รามคำแหง ลาดพล้าว 112

ของผมเป็นล่าสุดเลยครับ xfx 7900gs m600 ดับกลางอากาศเลยครับแล้วเปิดไม่ติดเลยกำลังเล่น the elder iv อยู่เลยตอนนี้รอเคลมอยู่ครับสงสัย card มัน hot sink เดิม

ขอบคุณครับ ลองดูแล้วก็เหมือนเดิมครับ แล้วมันมีอาการใหม่มาคือบางทีจอมันกระพริบเร็วๆ แล้วเกิดเสียงเหมือนไฟช๊อตอะครับ เป็นแค่บางครั้งบางคราว (จอแก้วอะครับ แต่ผมลองใช้ lcd ต่อดูแล้วก็ยังดับเหมือนเดิม)

ส่วนเรื่องลง driver มันลงอันอื่นไม่ได้เลยอะครับ ได้แค่แผ่นที่ให้มากะกล่องการ์ดจอเท่านั้น พอลงเวอร์ชั่นใหม่ๆ มันจะเป็นสีแบบ 4 บิต แตกลายมั่กๆ ครับ

ผู้รู้ก็ช่วยๆ ทีครับ ผมเชื่อว่ายังมีอีกหลายคนที่มีปํญหาแบบเดียวกัน

OverclockZone Member zeusgod's Avatar

อาการเหมือนเครื่องที่หอเพื่อนเลยครับ การ์ด ตัวเดียวกันเลยx1650pro 512mb agpน่ะครับ สเปคใกล้ๆกันครับ แต่บอร์ดคนละตัว psu ไม่รู้มัน
    เวลาเล่นเกมอาจเกิดค้างแล้วจอก็ดับ audition ยังเป็นเลยครับ พอดีอยู่กะมันเล่นcall 4 ก็มีดับบ้างนานครั้ง

แล้วอีกอย่างไม่ทราบว่าเป็นที่เครื่องมันหรือการ์ดจอ เวลาออกจากเกมนี่ครับ ออกช้ามาก ออกมาหน้าจอแล้ว ไฟฮาร์ดิสก์ยังอ่านไม่หยุดต้องรอซัก 3-4วิได้ถึง refresh ได้เป็นปกติ
    ตัวผมสงสัยเรื่องไดร์เวอร์ของมัน แต่เครื่องผมเองใช้ nividia ไง เลยไม่รู้จะเถียงมันไง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks