Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมฟังเพลง(วิทยุ)ผ่านเน็ตแล้วเสียงมันดีกว่าฟังMP3

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมฟังเพลง(วิทยุ)ผ่านเน็ตแล้วเสียงมันดีกว่าฟังMP3

ทำไมฟังเพลง(วิทยุ)ผ่านเน็ตแล้วเสียงมันดีกว่าฟังMP3ครับ
    เครื่องที่เปิดฟัง MB ASUS ซาวเป็นของSoundMax
    http://radio.siamtv.org/

ลืมบอก ผมฟังคลื่น93.0 Cool 93

Comment

ไม่นิครับ? เสียงก็ไม่ได้ดีไปกว่าที่ ผมฟัง mp3 ตอนนี้นะ

Comment

- -*ทำไมเครื่องผมเป็น รึว่าเป็นเพราะSound on board แต่ต้องฟังคลื่น93.0นะ คลื่นอื่นก็ไม่ต่างเท่าไหร่
        มันต่างกันมากจริงๆนะ ฟ้ากะเหวเลยก็ว่าได้ เหมือนเปลี่ยนลำโพงใหม่ทั้งชุดเลย
        http://radio.siamtv.org/

Comment

เพิ่มเติม
          ถ้าฟังMP3 เบสบวม กลางแหลมแทบจะรวมกับเสียงกับเบสเลย ทีแรกคิดว่าเป็นที่ลำโพง เพราะเครื่องอีกตัวไม่เป็น(อีกตัวเป็นAudigy4+MX5021) ตัวนี้ใช้ลำโพงตัวเก่าอยู่P&A SW-56A+SoundMax
          แต่ในโซนเสียงสูงๆ(ผ่านเน็ต) บางทีรายละเอียดมันจะเพี้ยนๆไปนิดหน่อย หรือว่าเสียงที่ส่งมามีการปรับแต่งมา

Comment

เสียงดีจริงๆ ด้วย

Comment

คลื่นอื่นเสียงไม่ดี นอกจากคลื่น93.0เท่านั้น ไม่รู้ทำไม
              หรือ เหมือนกับที่sound X-Fiมีการปรุงแต่งเสียง และคลื่นนี้ก็อาจทำเช่นเดียวกัน จะเป็นไปได้มั้ย

Comment

ด้วย hardware เหมือนกันแต่ต่าง Source นะครับ sound onboard เหมือนกัน ผมต่อ optic ผ่าน avr นะ ปรับ Stereo Mode

Source
                - Internet Radio ตาม url ที่คุณให้มา activex ไม่รู้ Stream file 96kbps มีเขียน ActiveX เรียก windows media player
                - mp3 ของผมที่ rip มาจาก cd 44100khz stereo 320kbps ใช้ monkey เป็น player

ต้องเช็ค file mp3 ที่คุณฟังเปรียบเทียบครับ file mp 3 ของคุณมี รายละเอียดอะไรบ้าง bitrate เท่าไหร่ ใช้ application อะไรเป็น player และตัว decode ของเจ้าไหนครับ ต้อง เช็คตรงนี้ด้วยครับ

hardware เป็นองค์ประกอบเดียวกัน กับการใช้งาน 2 ชนิด (งานข้างต้น) แต่ผลก็แตกต่าง ดังนั้นน่าจะมีความต่างในระดับ Software มากกว่าครับ

Source code ที่ฝังใน HTML ครับ (มันอยู่ใน iframe อีกทีครับ)

<object style="visibility: visible; width: 250; height: 51px" classid="CLSID:22D6F312-B0F6-11D0-94AB-0080C74C7E95"
                codebase="http://activex.microsoft.com/activex/controls/mplayer/en/nsmp2inf.cab#Version=6,0,02,0902"
                type="application/x-oleobject" width="250" height="51" hspace="0" vspace="0"
                standby="Loading Microsoft? Windows Media? Player components..." id="MediaPlayer">
                <param name="filename" value="rtsp://broadcast.issp.co.th/FM93.0/">
                <param name="autoStart" value="true">
                <param name="ShowPositionControls" value="false">
                <param name="ShowDisplay" value="false">
                <param name="ShowTracker" value="false">
                <param name="ShowCaptioning" value="false">
                <param name="ShowGotoBar" value="false">
                <param name="ShowStatusBar" value="true">
                <param name="EnableContextMenu" value="false">
                <param name="Volume" value="50%">
                <param name="displaySize" value="0">
                <param name="autoSize" value="true">
                <embed
                src="mms://broadcast.issp.co.th/FM93.0/"
                width="250"
                height="51" hspace="0" vspace="0"
                autostart="false" type="application/x-mplayer2"
                pluginspage =" http://www.microsoft.com/Windows/MediaPlayer/"
                showpositioncontrols="false"
                showdisplay="false"
                showtracker="false"
                showcaptioning="false"
                showgotobar="false"
                showstatusbar="true"
                enablecontextmenu="false"
                volume="50%"
                displaysize="0"
                autosize="false" filename="mms://broadcast.issp.co.th/FM93.0/"> </embed>
                </object>
                </p>
                Last edited by Aeromancer; 23 Feb 2008, 18:28:07.

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                  ด้วย hardware เหมือนกันแต่ต่าง Source นะครับ sound onboard เหมือนกัน ผมต่อ optic ผ่าน avr นะ ปรับ Stereo Mode

Source
                  - Internet Radio ตาม url ที่คุณให้มา activex ไม่รู้ Stream file 96kbps มีเขียน ActiveX เรียก windows media player
                  - mp3 ของผมที่ rip มาจาก cd 44100khz stereo 320kbps ใช้ monkey เป็น player

ต้องเช็ค file mp3 ที่คุณฟังเปรียบเทียบครับ file mp 3 ของคุณมี รายละเอียดอะไรบ้าง bitrate เท่าไหร่ ใช้ application อะไรเป็น player และตัว decode ของเจ้าไหนครับ ต้อง เช็คตรงนี้ด้วยครับ

hardware เป็นองค์ประกอบเดียวกัน กับการใช้งาน 2 ชนิด (งานข้างต้น) แต่ผลก็แตกต่าง ดังนั้นน่าจะมีความต่างในระดับ Software มากกว่าครับ

Source code ที่ฝังใน HTML ครับ (มันอยู่ใน iframe อีกทีครับ)
                  ผมพอจะรู้แล้วล่ะ ทีแท้ก็เป็นเพราะเจ้าJetAudioนี่เอง สไตล์เสียงมันจะบวมๆเพราะมันการปรับแต่งโทนเสียงจากตัวโปรแกรม- -*เลิกใช้โดยทันที กลับมาใช้Winampอย่างเก่า
                  แต่คลื่น93.0 ผมว่าเสียงมันดีมากเลยนะ เสียงเหมือนมันชัดถ้อยชัดคำ เหมือนมีการบู๊ตเสียงให้สูงขึ้น เหมือนเสียงคนพูดสดออกไมค์หรือประมาณเล่นคอนเสิร์ตกลางแจ้ง(เปรียบเทียบ)
                  เจ้าX-Fiมันปรับแต่งเสียงประมาณนี้หรือเปล่าครับ ไม่เคยฟัง- -* มีแต่Audigy4

ตอนฟัง93.0ใหม่ๆเหมือนขึ้นมาจากเหว สงสัยเพราะฟังเจ้าJetAudioมานาน
                  ต้องขอบคุณAeromancerมากนะครับ

ปล.ชักคิดถึงเจ้าAudigy4+MX5021ซะแล้ว เปลี่ยนสายลำโพงมาแพงก่าลำโพงอีกตู- -"

Comment

เข้าไปฟังมาแล้วมันเงียบกริบเลยอ่ะคับ บัพเฟอร์มันไม่ยอมไปซักคลื่น

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
                      เข้าไปฟังมาแล้วมันเงียบกริบเลยอ่ะคับ บัพเฟอร์มันไม่ยอมไปซักคลื่น
                      ชั่วโมงเร่งด่วนสงสัยคนใช้เยอะ ต้องไปฟังตอนคนใช้น้อยๆ ของผมก็เป็น

Comment

คลื่นนี้เพราะจริงๆครับ บิทเรทตั้ง 96 เกือบเท่าเอ็มพี 3แล้ว
                        ใครมีคลื่นไหนเปิดเพลงเพราะๆอีกบอกกันได้นะครับ อิอิ

Comment

ผมว่า 93.5 คลื่นมันคุ้นๆ นะ ปกติผมไม่ค่อยได้ฟังวิทยุ อันนี้ใช่ของ True หรือเปล่าครับถ้าใช่นี่ไม่แปลกเลยที่เสียงจะดี

Comment

Originally posted by 12040010 View Post
                            คลื่นนี้เพราะจริงๆครับ บิทเรทตั้ง 96 เกือบเท่าเอ็มพี 3แล้ว
                            ใครมีคลื่นไหนเปิดเพลงเพราะๆอีกบอกกันได้นะครับ อิอิ
                            http://www.pingbook.com/radio
                            คลื่นนี้ (ส่วนมาก) จะเปิดที่ 128kbps ครับ ไปลองฟังได้ (ถ้ามีคนจัดรายการอยู่ )

Comment

แนะนำถ้าอยากฟังเพลงทาง internet ไปฟังจากพวก shoutcast จะดีกว่าครับ แต่ไม่มีเพลงไทยเท่านั้นเอง

มี rate ตั้งแต่ 96 - 192 เลย

Comment

Working...
                              X