Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมฯ 2 เครื่อง แชร์ไฟล์กันด้วยสายUSB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by aouaou View Post
    USB2.0 เร็วประมาณ50MB/s
    LAN เร็วประมาณ10,100,1000MB/s (สายแลนทั่วไป รองรับ10/100 แต่สายแลนอีกแบบรองรับถึง1000 ต้องเลือกดูดีๆครับ)

ปีนี้ อาจจะออกUSB3.0 ซึ่งสายเคเบิล มีเส้นทองแดง และไฟเบอร์เส้นเดียว เร็วประมาณ500MB/s

หากสนใจสายSATA สำหรับHDD ภายนอกรุ่นล่าสุด ไม่ต้องใช้หม้อแปลงไฟฟ้า อาจจะออกSATA I/O ปีนี้ ได้ข่าวว่า กำลังพัฒนาSATA III
    USB2.0 เร็วประมาณ50MB/s
    LAN เร็วประมาณ10,100,1000MB/s <--- ตรงนี้มัน Mb/s ครับ
    ของusb 2.0 ตามspec มันได้480Mb/s = 60MB/s

Comment

มีความรู้สึกว่าใช้สาย Cross ง่ายกว่าอ่ะครับ

แต่ก็จะมีประโยชน์มากๆเลย เดวต้องหาติดออฟฟิศไว้ซะละ ^_^

Comment

...ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ เกี่ยวกับKVM
        คืออยากจะรู้ว่า เวลาใช้แล้วคุณภาพของภาพที่ได้ออกมาทางมอนิเตอร์มันตกลงไปบ้างหรือเปล่าครับ?
        เพราะว่าผมเคยใช้พวกTV BOXแบบราคาถูกๆแล้วปรากฏว่า ภาพที่ออกมาทางมอนิเตอร์เหมือนๆมันจะตกลงไปบ้าง(หมายถึงสัญญาณที่ออกมาจากการ์ดจอนะครับ ไม่ใช่เสาอากาศ)
        เลยไม่รู้ว่าKVMมันจะมีผลในเรื่องแบบนี้บ้างหรือเปล่า

....อีกอย่างหนึ่ง ผมเดินๆดูราคาKVM เห็นมันมีตั้งแต่350-1,xxxx ดูแล้วน่าปวดหัวจริงๆครับ
        ไม่รู้จะซื้อของแพงรึถูกดี เพราะKVM มันก็แค่สลับสัญญาณไปๆมาๆเอง ยังไงช่วยแนะนำผมบ้างก็ดีครับ

Comment

KVM ยี่ห้อATEN คุณภาพได้มาตรฐาน รับประกัน3ปีครับ ATEN มีอุปกรณ์สำหรับServer ด้วยครับ
          ดูตัวอย่างได้ใน www.mc.co.th ผมเห็นว่า ร้านMacroCare มีของเยอะ ปรึกษาโทร.ถามร้านดูได้ครับ ถ้าเป็นผม ถามหาฝ่ายเทคนิคดีกว่าฝ่ายขาย

Comment

Originally posted by kongzz View Post
            สาย lan ต้อง set ก่อนครับ ยุ่งยากกว่าครับ

สาย usb ใช้ได้ทันที

ขอบคุณที่นำความรู้มาแบ่งปันครับ

sorry! how to set สาย lan ครับ

Many thx

Comment

ขอบคุณคับ ที่มีอะไรดี ๆ มาบอก

Comment

อ่าว 3.0 มา แบบนี้ พวกช่องเก่าๆ ของ M/B จะรับได้ไหมคับ ?

Comment

Originally posted by optimum View Post
                  อ่าว 3.0 มา แบบนี้ พวกช่องเก่าๆ ของ M/B จะรับได้ไหมคับ ?
                  อ่านข่าวจาก http://www.google.co.th/search?hl=th...a=lr%3Dlang_th

หาไม่เจอว่า M/B USB2.0 รับหัวแจ็คสายUSB3.0ได้มั้ย

Comment

Working...
                  X