overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ช่วยด่วนครับ cpu

OverclockZone Member incubus's Avatar

Post ช่วยด่วนครับ cpu

คือว่าเครื่องผมใช้ P4 2.4 socket 478
    เสร็จเเล้วทีนี้มะวานก็เเบบว่านึกขยันเลยจัดสายเเพสายideให้มันเรียบร้อย
    จัดเสร็จก็เปิดได้ปรกติที่นี้เปิดไปนิดนึง ก็ลองนึกเล่นๆอยากเห็นcpuเพราระไม่เคยจับcpuจริงๆเลย
    ก็จัดการงัดsinkอออกมาก็ดึงออกมาได้ปรกติเสร็ยจเเล้วที่นี้ก็เจอcpuผมปลดล็อคเเละดึงมันออกมาต่อจาดนั้นก็เอามาดูเห็นขามันมากมายเหลือเกิน ที่นี้ผมก็จำไม่ได้เเล้วครับว่าต้องให้หันหัวยังไง
    ก็ใส่ไปเลยเเล้วก็ล็อคติดซิงค์ คราวนี้เปิดเครื่องเอาละครับ เครื่องติดไฟเข้าพัดลมทำงาน เเต่ว่าจอไม่ติดเลยไฟสีส้ม ตอนเเรกก็เลยลองเอาการ์ดจอมาถูยางลบก็ไม่หาย เริ่มตะหงิดๆ เลยเอาcpuออกมาอีกรอบ มันเหมือนกับว่าตรงมุมขวาบน มันจะติดอะไรบางอย่างดึงออกมาไม่ได้ผมก็ลองดึงๆดูก็ออก เสร็จเเล้วมาส่องที่ขาปรากฏว่ามีขางออยู่ 2 ขาก้ไม่ได้สนใจอะๆไรลองพลิกเเล้วใส่กลับไปเหมือนเดิม เสร้จก็เป็นเหมือนเดิมที่นี้ผมก็ลองใหม่อีกรอบเป็นเหมือนกันครับตรงมุมขวาบนมันติดเเต่ตคราวนี้ไม่ดึงออกมาละครับเด่วไปกันใหญ่ เหตุเกิดเมื่อคืนไม่รู้จะทำไงเลยไปนอนก่อนตอนนี้มาเล่นคอมอีกบ้านนึงอะ
    ป.ล. ผมไม่เเน่ใจว่าไอที่มานขางอเปิดจากการใส่ไม่ตรงรู้รึเปล่าเพราะผมไม่รู้ว่าใส่ยังไง

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

เพราะใส่ผิดด้านนะครับ..

เอาออกมาใหม่ครับ แล้วดัดขาให้ตรง แล้วใส่กลับ แต่ตำแหน่งขาให้ตรงกับ Socket สังเกตุดูที่มุมนี้ จะเห็นว่าว่างเว้นไป 2ขา เพราะงั้นต้องใส่หันด้านให้ตรงกับ Socket นะครับ เพราะที่Socket ตรงมุมนี้ก็จะไม่มีรูไป 2รูปเช่นกัน
    รูป รูป
    Last edited by hornetpc719; 24 Feb 2008 at 09:14:32.

OverclockZone Member incubus's Avatar

มีโอกาสที่ขาจะหักเเล้วใช้งานไม่ได้ปะครับ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

Quote Originally Posted by hornetpc719 View Post
    เพราะใส่ผิดด้านนะครับ..

เอาออกมาใหม่ครับ แล้วดัดขาให้ตรง แล้วใส่กลับ แต่ตำแหน่งขาให้ตรงกับ Socket สังเกตุดูที่มุมนี้ จะเห็นว่าว่างเว้นไป 2ขา เพราะงั้นต้องใส่หันด้านให้ตรงกับ Socket นะครับ เพราะที่Socket ตรงมุมนี้ก็จะไม่มีรูไป 2รูปเช่นกัน

ภาพท่าน นี้เละเกินทนจริงๆ

OverclockZone Member 4604069's Avatar
    พัทยาเหนือ เทพประสิทธิ์ นัดรับของไ

Quote Originally Posted by incubus View Post
    มีโอกาสที่ขาจะหักเเล้วใช้งานไม่ได้ปะครับ
    พยายามดัดก่อนครับใช้บัตรแข็งๆ พวกบัตร ATMค่อยๆรูดผ่าน เป็นแนวตรงตามแถวไปจากตรงที่ไม่

งอ ใจเย็นๆครับ ค่อยๆรูด จนตรงเดี๋ยวก็ใส่ได้ครับ

ถ้าขาหักมีวิธีต่อ (ร้านที่พันทิพก็มีรับต่อแต่ถ้า cpuถูกๆ ต่อไป2ขาแตะพันได้ไม่คุ้มคับ)

หรืออีกวิธีเอาสายไฟ หรือ ขาตัวต้านทานตัดให้ยาวกว่าขาเดิมเล็กน้อย แล้วแหย่ลงบอร์ดตรงที่ขาหัก

แทนขาเดิมคับ >>>>CREDIT จากเพื่อนสมาชิกในบอร์ดครับ เคยอ่านเจอแต่จำไม่ได้ว่าท่านไหนคับ

เอาใจช่วยคับผม

เปิดได้เเล้วครับผม ขอบคุณมากๆครับ ใช้เเหนบหนีบกลับมาละครับ ^^

OverclockZone Member 4604069's Avatar
    พัทยาเหนือ เทพประสิทธิ์ นัดรับของไ

Quote Originally Posted by incubus View Post
    เปิดได้เเล้วครับผม ขอบคุณมากๆครับ ใช้เเหนบหนีบกลับมาละครับ ^^
    โอ้ว ดีใจด้วยคับ ผมไม่กล้าใช้แรงกับมันมากเคยดัดขา duron socket A ค่อยๆใช้บัตรรูดคับ กลัวหนีบแรงไปแล้วเบี้ยวไปอีกทางคับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ฝีมือ + ดวงดีคับ

OverclockZone Member panda_exterme's Avatar

ดีใจด้วยนะ...ที่ยังใช้ได้น่ะ

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

ทีนี้ได้รู้ได้เห็น cpu แบบแจ่มแจ้ง ติดมือ ติดตากันเลยทีเดียว

Bookmarks

Bookmarks