คือ พวกผมได้ทำงานในวิชา network แล้ว จารย์แกไห้ ทำ server linux โดย ไห้เอาคอม หลายๆ ดัวมาต่อเข้ากันกับ router แล้วไห้ทำการเซ้ตค่าไห้ ทุกๆ เครื่องที่นำมาต่อกันเนี่ย เชื่อมต่อหากันได้ แต่ไม่ต้องตอ่ internet ก้ คงเหมือนๆ กันกับ ต่อ lan ของ windows อะครับ
แล้วเมื่อต่อเสร็จ ก็สามารถ ทำไห้มัน ส่งผ่านข้อมูล ส่งข้อความหา กัน ผ่าน lan ในเครือข่ายของ linux นี้ไห้ได้อะครับ
ก็คือว่าพวกผมไม่มีความรู้ความสามารถทาง linux เลยอะ ก้เลยอยากจะรบกวนกลุ่มคนใน ocz ที่มีความรู้ทางด้านนี้ ช่วยเนะแนวทางให้ทีครับ หรือ จะช่วยส่ง link ที่เกี่ยวกับทางด้านนี้ไห้ทีนะครับ

ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้านะครับ