overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: วิธีตั้งค่าให้เล่น Crysis แบบไม่กระตุกหรือดีขึ้น แต่ภาพยังคงสวยอยู่..

OverclockZone Member ittiphol's Avatar

Exclamation วิธีตั้งค่าให้เล่น Crysis แบบไม่กระตุกหรือดีขึ้น แต่ภาพยังคงสวยอยู่..

ไม่ทราบว่าผิดที่หรือเปล่านะครับ ต้องขออภัยถ้าผิดที่นะครับ

วิธีตั้งค่าให้เล่น Crysis แบบไม่กระตุกหรือดีขึ้น แต่ภาพยังคงสวยอยู่..
    นั้งงมตั้งนานว่าอะไรคือสาเหตุให้มันกระตุก

ตามรูปจะมี 1-2-3 จากตัวเลขที่

1 ยิ่งปรับสูงยิ่งกระตุก
    2 กระตุกน้อย
    3 น้อยสุด

แต่ละอันคืออะไร

1 - ถ้าเราปรับแค่ปานกลาง ภาพจะไม่มีมิติของวัตถุ เช่น สนิม หินขลุขละ จะเป็นแค่ภาพ
    2 - เงาภายในเกมอันนี้ก็ไม่ค่อยสำคัญมาก
    3 - ความละเอียดภาพของเกมไม่ค่อยสำคัญมากเหมือนกัน

ที่สำคัญที่สุดคือข้อ 1 อยากให้สมจริงก็ต้องปรับ สูง ขึ้นไป

สรุปง่ายๆคือว่า 1-2-3 ข้อนี้เท่านั้นที่ทำให้เกมกระตุก อันอื่นปรับสูงที่สุดที่มีได้เลย

ผมใช้ GF8600GTS ปรับตามรูป ไหลเลยครับ แต่ข้อ 1 ผมปรับเป็นสูง เพื่อความสวยงามยังเล่นได้ครับ

ปล.ก่อนทำให้กดปุ่มให้มันปรับตั้งตามความสามารถเครื่องก่อนนะครับ แล้วค่อยไปปรับส่วนอื่นๆ

ได้ผลแน่นอนครับ
    Last edited by ittiphol; 15 Sep 2008 at 08:56:19.

Moderator Gearhead's Avatar

ผมย้ายไปห้อง Games นะครับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

เดียวไปลองครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Talent`aOn's Avatar

อย่างงี้ก็หวานสิคับ

ว่าแต่ 7900GS จะเหมือน 8600GTS ไหมหนอ

OverclockZone Member composure's Avatar

หลักการนี้จะใช้ได้กับทุกเกมเปล่าครับ

อยากลองแต่ลบเกมไปแล้ว

OverclockZone Member bankboy's Avatar

ผมใช้ texture เป็น low shadder เป็น high ภาพจะสวยกว่านะแล้วก็ไม่กระตุกด้วย การ์ดก็บ้านๆนะ

OverclockZone Member Trojan's Avatar

กำเล่นภาพโหดกว่าผมอีก ผมใช้ 8800GT ปรับกลางหมด ยกเว้น ความละเอียดพื้นผิว คุณภาพ Postprocessing ความละเอียดของวัตถุ ปรับเป็น สูง แล้วก็เปิด AA 2x

มีกระตุกบ้างเล้กน้อย สงสัย CPU ช้าไป

OverclockZone Member ittiphol's Avatar

ปรับแค่ 3 ข้อนั้นให้ได้ตามใจครับไหลกว่าเดิมแน่นอนครับผม

แต่ถ้าเปิด AA เหอะๆๆๆๆๆ ยังไงก็กระตุกครับ รับประกันเลยครับผม

OverclockZone Member craveboy's Avatar

เออนั่นดิ ว่าแต่7900gs มันจะเหมือนกันมั้ยอ่ะคับ

OverclockZone Member

ผมค้นพบตั้งแต่ beta แล้วครับ หุหุ

shader ถ้าปรับปานกลาง แสงมันจะสดๆครับ เหลืองๆ

ถ้าปรับเป็น สูงแล้ว จะมีการปรับม่านตาด้วยครับ(สมจริงขึ้น)ถ้า very high จะเห้น sun sharp ครับ

ส่วนเงา(อันนี้ไม่ค่อยแตกต่าง ถ้าคอมแรงจะปรับก็ตามใจ)

object มันจะแรนเดอร์วัตถุในระยะที่ไกลขึ้นครับ ผมปรับไว้ที่ mid

ตอนนี้ ผมปรับ

texture object shadow :mid

ที่เหลือ high วิ่งลื่นๆครับ

Quote Originally Posted by ittiphol View Post
    ปรับแค่ 3 ข้อนั้นให้ได้ตามใจครับไหลกว่าเดิมแน่นอนครับผม

แต่ถ้าเปิด AA เหอะๆๆๆๆๆ ยังไงก็กระตุกครับ รับประกันเลยครับผม
    AA จะบังคับเปิด shader high นะครับ

Quote Originally Posted by Trojan View Post
    กำเล่นภาพโหดกว่าผมอีก ผมใช้ 8800GT ปรับกลางหมด ยกเว้น ความละเอียดพื้นผิว คุณภาพ Postprocessing ความละเอียดของวัตถุ ปรับเป็น สูง แล้วก็เปิด AA 2x

มีกระตุกบ้างเล้กน้อย สงสัย CPU ช้าไป

มันบังคับปรับ shader high อะครับ

จริงๆแล้ว effect ทางขวานี้ตัวกินเลยนะครับ

ทางที่ดีปรับ game effect และน้ำเ้ป็นปานกลางดีกว่านะ

Quote Originally Posted by jajaboss View Post
    จริงๆแล้ว effect ทางขวานี้ตัวกินเลยนะครับ

ทางที่ดีปรับ game effect และน้ำเ้ป็นปานกลางดีกว่านะ
    ผมก็ลองปรับแล้วนะครับ มันไม่ได้ดึงก็เลยอัดเต็มเลยครับผม

Wink วิธีเล่นCrysis Very Hight บน WIN XP ซึ่งปกติจะเล่นได้บน VISTA เท่านั้น

1. Unzip ไฟล์ High_2_VeryHigh.zip
    2. Copy ไฟล์ที่อยู่ในโฟล์เดอร์ VeryHigh ไปวางไว้ในไดเรกทอรี่ีเกมที่เราติดตั้งดังนี้
    "X:\Program Files\Electronic Arts\Crytek\Crysis SP Demo\Game\Config\CVarGroups" VeryHigh.zip

Bookmarks

Bookmarks