Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอาพัดลมเป่าแบบนี้ช่วยลดความร้อนได้แค่ไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by armyman View Post

Comment

Originally posted by armyman View Post
      สุดยอดดดด ชอบจังเลย
      คงจะเย็นน่าดูเลย อิๆ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
        ก็เกี่ยวกันนะครับ แต่จริงๆ ใช้เพิ่มแรงดันกันครับ

แรงดัน มาจาก แรงที่กระทำต่อ 1 หน่วยพื้นที่

ถ้าลดพื้นที่ลง เพราะ เราเอาปากแตรไปบีบไว้ แรงดันก็จะมากขึ้น อากาศจะพยายามถ่ายเทตัวเองให้มากขึ้น ตามกฏสมดุล
        เง้อๆ ผมพูดตามหลักปากแตรของรถที่มีหอยเลยนะเนี่ย

Comment

Idea กระฉูดดดด!!

Comment

เคยเห็นที่เค้า รีวิวกัน ใช้ผ้าเทปพันสายไฟ พันรอบพัดลมอันล่าง ครึ่งนึงของเทป อ่ะคะ ถ้าเราหาไม้หรือเหล็กอะไรก้อได้ยึดมุมข้างนอก 4 ข้างแล้วพันวนขึ้นไปก้อน่าจะได้นะคะ ลองทำดูก้อได้ค่ะ เทปพพันสายไฟม้วนไม่กี่ตัว

Comment

แบบนี้ใช้ได้ป่ะคะพี่ GEARHEAD ..อิอิ พ่อทำให้เอากล่องใส่ CD มาดัดแปลง

Comment

Originally posted by joykajaa View Post
                เคยเห็นที่เค้า รีวิวกัน ใช้ผ้าเทปพันสายไฟ พันรอบพัดลมอันล่าง ครึ่งนึงของเทป อ่ะคะ ถ้าเราหาไม้หรือเหล็กอะไรก้อได้ยึดมุมข้างนอก 4 ข้างแล้วพันวนขึ้นไปก้อน่าจะได้นะคะ ลองทำดูก้อได้ค่ะ เทปพพันสายไฟม้วนไม่กี่ตัว
                อันนี้ก้อเข้าท่าดีค่ะ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                  ก็เกี่ยวกันนะครับ แต่จริงๆ ใช้เพิ่มแรงดันกันครับ

แรงดัน มาจาก แรงที่กระทำต่อ 1 หน่วยพื้นที่

ถ้าลดพื้นที่ลง เพราะ เราเอาปากแตรไปบีบไว้ แรงดันก็จะมากขึ้น อากาศจะพยายามถ่ายเทตัวเองให้มากขึ้น ตามกฏสมดุล

สุดยอดครับ ไอเดียกะฉูด ตอนนี้ผมใช้ พัดลมแบบ dual fan อัดอยู่ การ์ดมันเป็น ฮีทไปท์ งับ จากไอเดียของ ท่านทำให้ผมต้องลองคิดหาวัสดุมาทำดูบ้างล่ะครับ

Comment

Originally posted by Sarahjung View Post
                    แบบนี้ใช้ได้ป่ะคะพี่ GEARHEAD ..อิอิ พ่อทำให้เอากล่องใส่ CD มาดัดแปลง

ลองครอบปากพัดลม กับ ซิงค์ดูครับ

แต่ผมว่ามันน่าจะใหญ่กว่าซิงค์นะครับ

Comment

เสร็จแล้วจ้าาาาาาา....พอไหวป่าวคะ

Comment

ถ้าพัดลมสูงขึ้นไปชนขอบเลยดีกว่ามั๊ย..

Comment

ทำกรวยยังไงขอรายละเอียดหน่อยครับ

Comment

Originally posted by Sarahjung View Post
                            เสร็จแล้วจ้าาาาาาา....พอไหวป่าวคะ

- แบบนั้นมันโดนแค่แกนของพัดลมอ่ะครับ ไม่ได้ช่วยให้เย็นเท่าไรครับ
                            - ลองทำใหม่แบบเปิดด้านให้หมด แล้วให้ปากแตรใกล้ๆ กับพัดลมเลยยิ่งดีครับ
                            - หรือ อาจจะหาอุปกรณ์ที่มันมีรัศมี ใกล้เคียงกับ ขอบของซิงค์มากที่สุด ตามเส้นสีแดง ก็ดีครับ
                            Attached Files

Comment

นั้นอะดิ เป่าก็ควรเป่าให้ลมโดนทั่วทั้ง Card จะได้ไประบายในจุดอื่นๆด้วย

ทำแบบนั้นไม่ได้ช่วยเท่าไรเลย

ลมแรงๆใช่ว่าจะดีเสมอไป ขึ้นกับคุณภาพอุณหภูมิของลม ทิศทางลมด้วย

Comment

- แบบนั้นมันโดนแค่แกนของพัดลมอ่ะครับ ไม่ได้ช่วยให้เย็นเท่าไรครับ
                                - ลองทำใหม่แบบเปิดด้านให้หมด แล้วให้ปากแตรใกล้ๆ กับพัดลมเลยยิ่งดีครับ
                                - หรือ อาจจะหาอุปกรณ์ที่มันมีรัศมี ใกล้เคียงกับ ขอบของซิงค์มากที่สุด ตามเส้นสีแดง ก็ดีครับ
                                ตามรูปพี่หัวเกียร์ แค่ตัดกล่องcdให้พอดีกับซิงค์มากที่สุดใช่ป่าวครับ แต่ไม่ต้องครอบ ผมเข้าใจถูกป่าวครับพี่

Comment

Working...
                                X