Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามท่านผู้รู้เกี่ยวกับตัวอักษรย่อครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามท่านผู้รู้เกี่ยวกับตัวอักษรย่อครับ

อยากถามว่า ตัวอักษรที่ตามหลังรุ่นต่างๆ เช่น GT GE LE GTS GS มันมีความหมายว่าอย่างไรบ้างครับ ท่านผู้รู้ช่วยตอบให้หายสงสัยด้วยนะครับ

มันใช้บอก ระดับย่อยของการ์ดใน Series นั้นอีกทีหนึ่งครับ อธิบายยากครับ ^^

เช่น 7600GS 7300GT 7300GS

7 คือ ตระกูล(Generation)ครับ หรือจะเรียกว่ารุ่นก็ได้ครับ
    3 คือ Series ระดับความแรง หรือ ระดับของการ์ด(ถ้ามองในแง่ของตำแหน่งทางการตลาด) หรือ ถ้าอธิบายง่ายๆ ก็เหมือน เป็นพี่ หรือ เป็นน้องของ ตระกูลนั้นล่ะครับ ^^ ตัวอย่าง ก็ 7600 เป็นพี่ 7300 ครับ
    50 คือ 2 ตัวหลังจริงๆ คงจะเผื่อไว้ สำหรับซอยรุ่นครับ ^^
    ส่วนอักษร 2 ตัวหลัง ใช้บอกลักษณะสเปคหลักๆครับ

เช่น
    7300GT 8PP 128Bits
    7300GS 4PP 64Bits

รายละเอียดของแต่ละ่รุ่นจริงๆ มันจะแตกต่างกันครับ ไม่สามารถอธิบายแบบสั้นๆ ลองศึกษาดูครับ

Comment

Working...
    X