Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้เกี่ยวกับ ALL-IN-ONE

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้เกี่ยวกับ ALL-IN-ONE

อยากได้แบบ ALL IN ONE เลยอ่ะคับ(wi-fi ทั้งบ้าน pc notebook) แบบเช็ตทีเดียวแล้วติดผนังเลย
    ที่ดูๆๆไว้ก็2รุ่น

Linksys Wrt54G(ช่างที่ร้านมันบอกว่ารุ่นนี้ไม่ใช่ all in one งง เลยมันบอกว่าถ้า all in one ต้องมีคำว่า Geteway)

Linksys WAG200G Wireless-G ADSL2+ Home Gateway

บ้านผมเป็นบ้าน2ชั้นเน้นเปิด 24 ชม. อยากรู้ว่าตัวไหนดีกว้ากัน อึดกว่ากันไม่แฮงค์

ปล.ขอความคิดเห็นด้วยคับ พอดีไม่ชำนาญ หรือว่าเพื่อนๆๆเห็นว่ารุ่นไหมดีกว่านี้จะแน่ะนำก็ได้น่ะคับ

สุดท้าย 3com ดีป่าวอ่ะถ้าเทียบกับ Linksys

แนนะรุ่น Linksys ครับ Wrt54GL ตัวนี้ครับ all in one
    ความเห็นไม่มี ผมแค่ชอบ cisco

Comment

งง คำว่า all ไม่all ยังไงนิ

all in one ที่พวกเราใช้กัน คือ gateway(modem) + router + wireless + 4port

ประมาณนี้ครับ

wrt มันเป็นเราเตอร์ ก็จริง แต่มันไม่มี modem ในตัว เพราะฉะนั้นแปลว่า ใช้แค่ตัวนี้ ออกเน็ตไม่ได้ ต้องหา modem มาต่ออีกที

ส่วน all in one ที่สามารถออกเน็ต หรือ มี modem ในตัว มีรุ่น wag ครับ

ที่ทราบมี 2 รุ่น คือ wag200g / wag54g มีรุ่น v1 v2 v3

Comment

แล้วถ้ามี โมเด็มของ tot อยุ่แร้วจะซื้อ แบบ all-in-one ดีไหม(เอาโมเด็มเก่าทิ้งเยย)
        รึจะเอาmodem+Linksys Wrt54Gl ดีกว่ากัน

แบบหนายเสถียรกว่ากันอ่ะ เน้น เปิด24ชม.

Comment

ขอบคุนทุกคำตอบ คร๊าพๆๆ กระจ่างขึ้นเยอะเลย

Comment

ตัวนี้ผมก็เล็งๆอยู่ ไม่รู้เสถียรหรือป่าวครับ ความเร็วตกจากเร้าเตอรเดิมหรือป่าว

Linksys WAG200G Wireless-G ADSL2+ Home Gateway
            อุปกรณ์ บรอดแบนด์เกตต์เวย์ แบบไร้สาย ความเร็ว 54 Mbps มาพร้อมด้วย 4 พอร์ท 10/100 Mbps แบบ RJ-45 ติดตั้งบรอดแบนด์โมเด็มในตัวเอง สำหรับแชร์การใช้งาน ระบบเครือข่าย
            2,650 บาท

คุณลักษณะเฉพาะ (Specification)

# อุปกรณ์ Wireless-G ADSL2+ Home/Office Gateway (802.11g) ความเร็ว 54 Mbps
            # ติดตั้ง Modem และ Broadband Router ในตัวเดียวกัน (All-In-One)
            # มี 4 พอร์ทแลน 10/100 BaseTX แบบ RJ-45 และ 1 พอร์ท Internet สำหรับต่อเข้ากับ Ethernet ADSL Modem
            # ใช้สำหรับแชร์อินเทอร์เน็ตความเร็วสูงให้แก่ลูกข่าย ผ่านระบบแลนและระบบไวร์เลส
            # ระบบรักษาความปลอดภัย (Security Protocols) 64-bit WEP, 128-bit WEP, WPA
            # รองรับ DHCP, Network Address Translation (NAT), TCP/IP
            # รองรับ MAC Address Filtering, URL Filtering, ToD Filter, Stateful Packet Inspection (SPI), Denial of Service (DoS) Prevention
            # รองรับ Web Based Management
            # รองรับการทำงาน Port Forwarding และ VPN Pass Through (L2TP, PPTP)
            # ขนาด 5.51 นิ้ว x 5.51 นิ้ว x 1.06 นิ้ว
            # สินค้ารับประกัน 3 ปี

Comment

Originally posted by jjackk View Post
              ตัวนี้ผมก็เล็งๆอยู่ ไม่รู้เสถียรหรือป่าวครับ ความเร็วตกจากเร้าเตอรเดิมหรือป่าว

อุปกรณ์ บรอดแบนด์เกตต์เวย์ แบบไร้สาย ความเร็ว 54 Mbps มาพร้อมด้วย 4 พอร์ท 10/100 Mbps แบบ RJ-45 ติดตั้งบรอดแบนด์โมเด็มในตัวเอง สำหรับแชร์การใช้งาน ระบบเครือข่าย
              2,650 บาท
              ผมไปดูมาเมื่อวานนะครับ ราคาอยู่ที่ 2250 บาทครับ เห็นเขาว่าดีกว่า D-Link ครับ ผมว่าน่าสนใจมากเลยทีเดียวครับและผมก็ตั้งใจจะซื้อรุ่นนี้แหล่ะกับอีกรุ่นของ D-Link ครับแต่ไปๆมาๆ คว้าเอา D-Link DIR-300มาซะ 16xx ครับ ประกัน ตลอดอายุการใช้งาน ใช้งานได้ดีอยู่ครับผม

Comment

อีกอย่างนะครับ ถ้าเป็นยี่ห้อ Linksys เนี่ยะ ถ้าเป็นตัวลงท้ายด้วย G หรือ GL จะไม่มีโมเด็มในตัวครับ เช่น Wrt54GL ข้อมูลนี้เคยอ่านใน 1000 tip ครับ ลองหาดู มีมากกว่าที่ผมว่ามาครับ จะบอกความหมายตัวลงท้ายทุกอย่าง

Comment

Linksys WAG354G

รุ่นนี้ก้อน่าสนน่ะครับ เห้นทางร้านบอกว่า ระบายความร้อนดีว่าตัว WAG200G
                  แต่ไม่รู้ตัวไหน ดี แรง เสถียรกว่ากัน ท่ายผุ้รู้ช่วยตอบที

Comment

Originally posted by JeDY View Post
                    Linksys WAG354G

รุ่นนี้ก้อน่าสนน่ะครับ เห้นทางร้านบอกว่า ระบายความร้อนดีว่าตัว WAG200G
                    แต่ไม่รู้ตัวไหน ดี แรง เสถียรกว่ากัน ท่ายผุ้รู้ช่วยตอบที
                    ใช้ตัว WAG200G อยู่ครับ แต่เหนตัวนี้แล้วว่าจะเอาตัวที่บ้านไปเจาะรูพรุนๆ จะได้ระบายความร้อนดีๆบ้าง ตื่นมาทีไรชอบแอบดับทุกที เหมือนจะมีปัญหากะเนทTOT อ่ะคับ

Comment

Originally posted by JeDY View Post
                      แล้วถ้ามี โมเด็มของ tot อยุ่แร้วจะซื้อ แบบ all-in-one ดีไหม(เอาโมเด็มเก่าทิ้งเยย)
                      รึจะเอาmodem+Linksys Wrt54Gl ดีกว่ากัน

แบบหนายเสถียรกว่ากันอ่ะ เน้น เปิด24ชม.

ต้องถามก่อนว่า modem tot ของคุณเคยใช้งานแบบโหดๆไหม (เพราะเห็นเน้นเปิด24ชม)

ถ้าเคยและบ่อยด้วย ก็คงแนะนำซื้อ router พวกไม่มี modem (wrtทั้งหลาย)

ผมว่าข้อดี ของการซื้อแบบแยกชนิด คือ แบ่งเบาภาระการทำงานของอุปกรณ์

ถ้าตัวไหนตัวนึง พังมา เราก้อยังพอประทังใช้ไปได้

ถ้าใช้ all in lone พังขึ้นมา ไม่ต้องใช้งานกันเลย อีกอย่างประหยัดงบด้วย

หรือถ้า modem พังมา เดี๋ยวนี้ก้อตัวไม่กี่ร้อยเอง

แต่ใช้ all in one ก้อมีตรง เช็ตง่าย ไม่ยุ่งยาก

Comment

ขอบคุนทุกคำตอบมากๆคับ

Comment

Working...
                        X