overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: วิธีทำNotebook Coolerด้วยตัวเอง

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Default วิธีทำNotebook Coolerด้วยตัวเอง

สำหรับคนที่ใช้กันNotebookกันนานๆ โดยเฉพาะเล่นเกม มันก็ต้องร้อนเป็นธรรมดาใช่ใหม่ครับ
    เห็นมีหลายคนคิดซื้อNotebook Coolerกัน ผมขอเสนออีกทางเลือกครับ ทำเองซะเลย

56K Warning รูปเยอะมากๆๆๆๆๆๆ ครับ

ไม่พูดมาก มาดูกันเลยครับ

เริ่มจากพัดลมก่อน ผมเลือกใช้80mm ต่อกะ Adapter 9V AC-DC ครับ เห็นเขียน AC-ACมันเขียนผิดครับ พอดีถอดมาจาก ลำโพงที่เสียแล้วครับ

ปอกสายไฟแล้วต่อกันด้วยตัวต่อที่ซื้อมาจาก Home Pro อิๆ

แล้วก็ MOD พัดลมหน่อย ตัดข้างออก ให้ลมมัน Flow มากขึ้นวิธีตัดก็ คัตเตอร์ลนไฟครับ

เอาปากกามาทำไม??

เอาปากกาที่หมดแล้ว มาถอดบั้นท้ายออก แล้วเอามารองพัดลมครับ อิๆ พอดีเป๊ะ

เอามารองแบบนี้แหละ

แล้วก็ เอาหนังสือมา.... ผมเลือก Dictionary กับ Text Bookที่เรียนครับแล้วก็เอากล่อง CD มารอง Text Book จะได้หนาเท่าๆกะ Dict ครับ

ความหนา...สุดๆครับ

เอามาวางเรียงกันแบบนี้

นายแบบของเรา Asus A8F ครับ
    จะเห็นว่ามีรูอยู่ข้างใต้ครับ จะเป็นรูระบายอากาศให้ RAM กับ CPU ครับ
    ก็วางพัดลมให้ตรงกับรูเหล่านี้ครับ

วางแบบนี้แหละ~~

เท่านี้ก็พร้อมลุย...ทุกสถานเกม

อุปกรณ์ พร้อม!!

ไม่ว่าจะ Jedi Khight หรือ NFS Most Wanted ก็ม่ายกลัว เหอๆๆๆๆ

มาดูผลทดสอบเลยครับ

อย่างแรก แบบไม่มีพัดลมเสริม แต่ยกตัว Notebook ขึ้นนะครับ (ก็วางแบบเดิมแต่ปิดพัดลมนั่นหล่ะครับ)

Idle

และ Full Load ครับ

ต่อมา เปิดพัดลมครับ

Idle

และ Full Load ครับ

มาดู กราฟกันดีกว่าครับ

สรุป ได้ผลนะครับ สำหรับการทำเอง ราคาอยู่ที่ ไม่ถึงร้อยครับ เพราะหาของในบ้านทั้งนั้นครับ
    แต่ว่า... ตอนที่เปิดพัดลมแล้วไม่ได้ทำอะไร อยู่ๆ อุณหภูมิขณะ Idle ก็พุ่งขึ้นเป็น เกือบๆ40องศาครับ ตกใจอยู่เหมือนกัน แต่ดูดีๆ อ้าว พัดลมของ Notebook ลาพักเย็นไปแล้วเพราะพออุณหภูมิลงมากๆพัดลมมันก็หยุดหมุนเพื่อลดการใช้พลังงานครับ..

แล้วก็ลองเอาไปทำกันดูนะครับ

OverclockZone Member pod's Avatar

แนวมากครับ .. เป็นเรื่องเป็นราวเลยทีเดียว

เยี่ยมครับ

OverclockZone Member jOke_GT's Avatar

ขอบคุณที่แบ่งปันไอเดียคับ

แต่ยกฐานขึ้นสูงแบบนั้น คนเล่นคงวางมือไม่ค่อยถนัด
    แต่ถ้ามี keyboard ต่อแยกแบบท่านก็จะสะดวกมากขึ้นคับ

(แนะนำให้ซื้อแบบต่อแยกมาใช้ด้วยคับ notebook จะได้ไม่เป็นรอยบริเวณที่วางมือ)

OverclockZone Member

555 สุดยอด

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

ไอเดียเจ๋งเป้งเลย

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับทุกความเห็น

เอ่อ รีบจัด ลืมเขียนอธิบายกราฟนิดนึง

CPU Idle CPU Full Load M/B Idle M/B Full Load ครับ

คนดู 180 กว่า คนตอบ5คน ผมว่า มันยังไงๆอยู่นะครับ เอ้า ใครเข้ามาดู ช่วยตอบกันหน่อยคร้าบบบบ

เยี่ยมค้าบ

Mac Addict User tassapon's Avatar

เยี่ยมครับ คริสเตียนด้วยกัน ชมกันเอง ก๊ากๆ

แจ่มครับ

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

ยอดคับ

OverclockZone Member korn1jz's Avatar

ที่ฟอจูมีแทนวางnotebook ติดพัดลมให้3ตัว 400เองซื้อมาแล้ว พอลองใช่ดู เครื่องเย็นดีไม่ร้อนเลย

มาเสนออีกแนวทางคับ เผื่อใครที่ไม่อยากซื้อ อิๆ ถ้าซื้อสำเร็จรูปมันก็สะดวกดีครับ แต่เห็นส่วนใหญ่มันจะดึงไฟจากพอร์ท USB อ่ะครับ

OverclockZone Member savebackup123's Avatar

สุดยอดครับ ทีแรกก็จะติดพัดลม แต่เป็นติดที่รถมอเตอร์ไซด์นะครับ แต่ลมมันแรงไม่พอ เดี๋ยวผมจะเอามาทำแบบนี้มั่งดีกว่าครับ อิอิตอนนี้ NB ร้อนซะเอ๋อเลย

Sacrifice
    Guest

อยากทำเหมือนกันนะครับแต่ขี้เกียจ

มันยุ่งคือต้องไปบ้านหม้อไปหาซื้อ Adapter 9V AC-DC แล้วต้องมานั่งบักกรีอีกเหม็นตะกั่ว(ไม่ดีต่อสุขภาพ) คิดไปคิดมาใช้ L-30 กับ PC เทพๆ ซักตัวดีกว่า notebook เล่นเกมผมว่าไม่เหมาะเท่าไรนัก แต่ก็ขอชมว่าเก่ง

OverclockZone Member Striker's Avatar

เยี่ยมครับ ( จอยสวยด้วย )

แจ่มครับ แต่จอยยี่ห้ออะไรอะครับ จะไปหาซื้อบ้าง อิอิ

OverclockZone Member maxzerker's Avatar

โอ เกะ sticker ออกหมดเลย... ผมยังไม่กล้าแกะเลยอะ

กลับมาตอบคำถามครับ อิๆ
    เรื่องSticker แกะออกเถอะครับ ถ้าไว้สักพักแล้วเด๋วสีมันจะด่างนะครับ

มีคนถามเรื่องจอยด้วย... จอยของThrustmaster ครับ ไม่แน่ใจตัวนี้ที่ไทยมีขายป่าว เพราะหิ้วมาจากนอกครับ มี2แบบ สั่นได้กับสั่นไม่ได้ สั่นได้ราคา36ยูโร สั่นไม่ได้ แบบที่ผมใช้อยู่14.75ยโรครับ

OverclockZone Member idirex2000's Avatar

ขอบคุณมากครับ จะไปรองทำดู

เข้ามาดูความคืบหน้าหน่อยคับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks