overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: มีคู่มือการใช้SLRไหมครับ

OverclockZone Member

Default มีคู่มือการใช้SLRไหมครับ

เพราะผมไม่เคยใช้มาก่อนเลยอะ

ผมก็มองๆไว้ อยากซื้อเหมือนกัน แต่เห็นบอกกันว่าถ่ายยาก ปรับนู่นนี่ลำบาก

-แนะนำกล้องdslrให้สักรุ่นดีครับ มือใหม่สุดๆเลย

-แนะนำวิธีการใช้ให้หน่อยคร้าบ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

ถ้ายังขาดความรู้ขนาดนี้ แนะนำให้ซื้อหนังสือมาซักเล่มครับ แบบไม่แพงๆ มีเยอะครับ
    แนะนำเล่มนี้แล้วกันครับ เปิดๆดูแล้ว ได้ความรู้พื้นฐานครบดี

ซื้อมาอ่านก่อน และสงสัยอะไร ค่อยมาถามใหม่

OverclockZone Member For Fun's Avatar

Quote Originally Posted by OJARU View Post
    ถ้ายังขาดความรู้ขนาดนี้ แนะนำให้ซื้อหนังสือมาซักเล่มครับ แบบไม่แพงๆ มีเยอะครับ
    แนะนำเล่มนี้แล้วกันครับ เปิดๆดูแล้ว ได้ความรู้พื้นฐานครบดี

ซื้อมาอ่านก่อน และสงสัยอะไร ค่อยมาถามใหม่
    ขอเก็บไปด้วยคนครับ

พรุ่งนี้จะลองไปหาซื้อครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

หนังสือ สอนการใช้กล้องที่เป็นรูปแบบ DVD กับหนังอ่ะครับ เขาสอนเรื่องแสง เรื่องระบบ เรื่องการจัดองค์ประกอบในเรื่องต่าง ๆ ถ้านิตยสาร แนะนำ 2 เล่นนี้ครับ Photo Info ครับ เขาจะมีทริปเล็ก และงานถ่ายของคนไทยกันเองนี่แหละมาให้เราดูกัน ส่วนอีกเล่นก็แนะนำหนังนอกครับ Digital Photography (แปลไทย) เล่มนี้แพงหน่อยครับ (250 บ.) แต่คุ้มกันที่ซื้อครับ ลองดูคำวิจารณ์ของผู้ถ่าย และเทคนิคต่าง ๆ ของโปรฝรั่งครับ เอามาเก็บเป็นประสบการณ์แล้วลองทำเองก็ได้ครับ ผมก็เรียนรู้จากพวกนี้เป็นส่วนใหญ่ครับ
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 28 Feb 2008 at 12:27:00.

OverclockZone Member OJARU's Avatar

ไม่แน่ใจว่าพี่แซด หมายถึง The Digital Photography Book - Scott Kelby - 2006 รึปล่าว

ผมมีเป็นไฟล์ E-book แบบยังไม่แปลนะ เพราะเคยอ่าน แบบแปลที่ห้องสมุดแล้ว พอจับใจความได้ เลยไปหาเป็น E-book มาเก็บไว้ ขนาดประมาณ 8.6 MB สนใจ PM มาได้ครับ

หนังสือยังไม่แปล 720 แบบแปลไทยแล้ว 250 บาท -_-'
    Last edited by OJARU; 28 Feb 2008 at 08:11:59.

ถ้าใครคิดว่า ใช้งานกล้องได้คล่อง ถ่ายได้ถูกต้องแล้ว แต่ทำไมไม่สวยเหมือน โปรเก่งๆนะ ลองหาหนังสือที่สอนด้านมุมมองและหลักการทางศิลดูครับ

OverclockZone Member kenji_shinoda's Avatar

The digital photographyเล่มนี้ผมก็มีน่ะ ซื้อมา250บาท เนื้อหาดีคับ
    Last edited by kenji_shinoda; 28 Feb 2008 at 09:02:12.

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by OJARU View Post
    ถ้าใครคิดว่า ใช้งานกล้องได้คล่อง ถ่ายได้ถูกต้องแล้ว แต่ทำไมไม่สวยเหมือน โปรเก่งๆนะ ลองหาหนังสือที่สอนด้านมุมมองและหลักการทางศิลดูครับ
    หนังสือของอาจารย์ผมครับ อ. อนัตน์ จากสมาคมช่างภาพแห่งประเทศไทยครับ แนะนำเลย ดีมาก ๆ ครับ

OverclockZone Member For Fun's Avatar

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    หนังสือของอาจารย์ผมครับ อ. อนัตน์ จากสมาคมช่างภาพแห่งประเทศไทยครับ แนะนำเลย ดีมาก ๆ ครับ
    ผมพึ่งซื้อเล่มนี้มาเองครับ

ไม่น่ารีบเลย

แต่ไม่เป็นไร เดี๋ยวค่อยไปหาซื้ออีกรอบครับ

I3K
    Guest

แนะนำมีคู่มือใช้กล้องแล้ว มันต้องมีกล้องอยู่ในมือด้วยครับ ไม่เช่นนั้น งง ชัว!

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

หนังสือของลุงสก็อตหาซื้อไม่ได้อะ ใครเจอที่ไหนบอกหน่อยนะ

Lightbulb

Quote Originally Posted by For Fun View Post
    ผมพึ่งซื้อเล่มนี้มาเองครับ

ไม่น่ารีบเลย

แต่ไม่เป็นไร เดี๋ยวค่อยไปหาซื้ออีกรอบครับ
    เล่มแรกนั้น เหมาะกับ มือใหม่ครับ ปูพื้นฐานตั้งแต่เรื่องกล้องเลยไปจนถึง การถ่ายภาพ เรียกว่าเนื้อหาที่ได้ครบถ้วนดีครับ
    ส่วนเล่ม ถ่ายภาพให้ได้อย่างมือโปร อันนี้ ไม่มีวิธีการถ่ายนะครับ มีแต่วิธีการจัดองค์ประกอบภาพ การหามุม เหมาะกับคนที่ใช้กล้องได้คล่องแล้ว แต่หามุมโปรไม่ได้ อย่างผมเนี่ย
    แต่ภาพภายในสวยมากครับ

แต่ขอบ่นหน่อยเถอะว่า หนังสือเกี่ยวกับการถ่ายภาพเนี่ย ทำไมชอบเอาไปวางรวมกับ หนังสือเกี่ยวกับ IT ก็ไม่รู้ ทั้งๆที่มันน่าจะอยู่หมวดศิลปะ เข้าซ๊เอ็ด ถามหาหนังสือเกี่ยวกับการถ่ายภาพก็ให้ไปหาเอาที่ชั้น IT มันก็มีแต่หนังสือกล้องดิจิตอล
    หนังสือ ถ่ายภาพให้ได้อย่างมือโปร เล่มนี้ผมไปหาได้ที่ร้านนายอินท์ อยู่ชั้นหมวด ศิลปะ ถูกต้อง พิมพ์ครั้งที่ 2 แล้วนะ
    ถ้าไม่ได้เรียนทางด้านการถ่ายภาพมาโดยตรง เนื้อหาในหนังสือ หลายอย่าง ถือว่าเป็นเรื่องที่เราไม่เคยรู้เลย อย่างเช่น ซ้าย กับ ขวา

แต่ขอบ่นหน่อยเถอะว่า หนังสือเกี่ยวกับการถ่ายภาพเนี่ย ทำไมชอบเอาไปวางรวมกับ หนังสือเกี่ยวกับ IT ก็ไม่รู้ ทั้งๆที่มันน่าจะอยู่หมวดศิลปะ เข้าซ๊เอ็ด ถามหาหนังสือเกี่ยวกับการถ่ายภาพก็ให้ไปหาเอาที่ชั้น IT มันก็มีแต่หนังสือกล้องดิจิตอล
    หนังสือ ถ่ายภาพให้ได้อย่างมือโปร เล่มนี้ผมไปหาได้ที่ร้านนายอินท์ อยู่ชั้นหมวด ศิลปะ ถูกต้อง พิมพ์ครั้งที่ 2 แล้วนะ
    ถ้าไม่ได้เรียนทางด้านการถ่ายภาพมาโดยตรง เนื้อหาในหนังสือ หลายอย่าง ถือว่าเป็นเรื่องที่เราไม่เคยรู้เลย อย่างเช่น ซ้าย กับ ขวา

วันนี้ผมก็เดินหาอยู่นานครับ ดูจากหมวด ก็ไม่มีแฮะ เดินไปเดินมา ไปอยู่ซอก ๆ และรวมอยู่กับหนังสือ Computer ซะงั้น

ที่สำคัญ มีแต่ 3 เล่มด้วยครับ หาแทบตาย 555

ตอนแรกว่าจะถามพนักงาน แต่หน้าตาเค้าไม่รับแขกเลย กลัวโดนกัดครับ หาเองดีกว่า

ตอนนี้จะขาย Sound Card ไปซื้อกล้องแระครับ
    Last edited by For Fun; 28 Feb 2008 at 21:13:52.

OverclockZone Member kenji_shinoda's Avatar

Quote Originally Posted by Herulaya View Post
    หนังสือของลุงสก็อตหาซื้อไม่ได้อะ ใครเจอที่ไหนบอกหน่อยนะ
    ผมไปซื้อที่ศูนย์หนังสือจุฬามาอ่าคับ ลองไปเดินดู แหะๆ

Quote Originally Posted by kenji_shinoda View Post
    ผมไปซื้อที่ศูนย์หนังสือจุฬามาอ่าคับ ลองไปเดินดู แหะๆ
    แล้วไม่ขาย TV Box แล้วหรอครับ

Bookmarks

Bookmarks