Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่จะหัดเล่นนโอเวอร์คล็อก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่จะหัดเล่นนโอเวอร์คล็อก

อยากถามว่าจำเป็นไหมที่ต้องมีชุดน้ำถ้าเราโอเวอร์คล็อก
    แล้วถ้าจำเป็น สมมุติว่าเราไม่ใช่ได้ไหม

ระหว่าง ASUS M3A32-MVP Deluxe/WiFi-AP กับ ASUS M3A
    ตัวไหนถ้าเอามาโอเวอร์คล็อกได้ไกลกว่ากันคับได้ดีกว่าคับ

Comment

- การใช้ชุดน้ำ โดยปกติจะเย็นกว่าลม แต่ต้องดูองค์ประกอบอื่นด้วย ถามว่าจำเป็นมั้ย เรื่องนี้อยู่ที่ความพอใจของเรามากกว่าครับ เช่น ถ้า OC ไปแล้ว เรารู้ว่ามันไปได้อีก แต่ติดที่อุณหภูมิร้อนไป หรือ OC ได้ที่ความเร็วที่เราต้องการแล้ว แต่อุณหภูมิมันร้อนไป หรือ ต้องการให้เย็นกว่านี้ คราวนี้มันจะขึ้นอยู่กับเราแล้วครับ ว่าจะเอาไง ไปต่อโดยใช้ชุดน้ำ หรือ จะใช้ที่ความเร็วที่ซิงค์เดิมเราอยู่เอา หรือเราพอใจครับ

- เรื่องเมนบอร์ดรอท่านถัดไปครับ

Comment

ASUS M3A32-MVP Deluxe/WiFi-AP

Comment

แล้วถ้าเกิดมันร้อนไปแต่ลากได้อีกผมเอาพัดลม มาเป่าได้ไหมคับ

Comment

พัดลมเป็ยวิธีที่ดีและเย็นที่สุดครับ

Comment

Originally posted by guesstp View Post
              แล้วถ้าเกิดมันร้อนไปแต่ลากได้อีกผมเอาพัดลม มาเป่าได้ไหมคับ
              ไม่ลองไม่รู้งับ
              จงมีศรัทธาในสิ่งที่ทำ แล้วท่านจะประสบผลสำเร็จ.... หุหุ

Comment

Originally posted by dears View Post
                ไม่ลองไม่รู้งับ
                จงมีศรัทธาในสิ่งที่ทำ แล้วท่านจะประสบผลสำเร็จ.... หุหุ
                "เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด" แหม่นบ่

Comment

ไม่จำเป็นครับ แต่ก็ควรทำให้เครื่องเบ็นที่สุด เมื่อก่อน ผมเอาแค่ Stable แล้วก็จบกัน
                  ร้อนไม่ร้อนช่างมัน บางทีร้อน แต่ Stable ใช้เป็นเดือน ไม่มี จอฟ้า ไม่มีไร จบแค่นั้น
                  แต่หลังๆมา ผมลอง พยายาม ใส่พัดลมเพิ่ม อัดลมเข้าส่วนต่างๆ CPU Board MEM VGA

พบว่า เครื่องเร็วขึ้นเยอะเลยครับ ทั้งๆที่ไม่ได้ clock เพิ่มขึ้น เร็ซขึ้นแบบ เห็นได้ชัดครับ
                  เหมื่อนว่า OC แล้วเร็วขึ้นก็จริง แต่เพราะความร้อน ทำให้ มัน อาจจะ ทำได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ
                  เพราะยิ่งอุณหภูมิสูง การนำไฟฟ้า การจ่ายไฟจะยิ่งแย่ลง พออุณหภูมิต่ำ ถึง clock เท่าเดิม
                  แต่การนำไฟฟ้าดีขึ้น เสถียรขึ้น เครื่องก็เร็วขึ้นครับ 5-10% ได้

Comment

Working...
                  X