overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ผมจะซื้อกล้อง แต่ยังตัดสินใจไม่ถูกครับจะซื้อเลย หรือว่ารอสักพักดีกว่ากัน (400Vs450)

OverclockZone Member For Fun's Avatar

Talking ผมจะซื้อกล้อง แต่ยังตัดสินใจไม่ถูกครับจะซื้อเลย หรือว่ารอสักพักดีกว่ากัน (400Vs450)

ตอนนี้ผมกำลังจะเลือกซื้อกล้องสักตัว ผมอยากได้ความคุ้มค่ามากที่สุด เสียเงินแพงหน่อยไม่เป็นไร [แต่ต้องหน่อยจริง ๆ นะครับ อย่าแพงมาก]

ผมมีกล้องในใจคือ

1. 400D ราคาอยู่ที่ 25,000 บาทโดยประมาณ
    2. 450D (ไม่รู้ว่าจะเข้าเมื่อไหร่ครับ) ราคาอยู่ที่ 30,000 บาทโดยประมาณ
    3. 40D ช่างมันเถอะครับ ผมลงไว้เล่น ๆ แพงเกินครับ ผมคงใช้ไม่คุ้มแน่ ๆ

สิ่งที่ผมอยากให้พี่ ๆ น้อง ๆ ช่วยผมคิดคือ

1. ผมจะซื้อ 400D ตอนนี้เลยดีรึเปล่าครับ หรือจะรออีกนิด แล้วไปซื้อตัว 450D ไปเลย
    2. ตัว 400D กับ 450D ต่างกันยังไงบ้างครับ ( ผมลองหาสเป็คคล่าว ๆ แล้ว แต่ก็มองไม่ออกอยู่ดีว่าต่างกันตรงไหน )
    3. ร้านที่พี่ ๆ น้อง ๆ ซื้อกล้อง ซื้อร้านไหนกันครับ มีร้านจะแนะนำผม บ้างรึเปล่าครับ
    4. อุปกรณ์ดูแลรักษากล้องที่พี่น้องในบอร์ดนี้มีอะไรบ้าง และราคาเท่าไหร่ครับ
    5. พี่น้องใช้กล้องตัวไหนอยู่บ้างครับ (ถ้าลงรูปโชว์ไว้ในเว็บอื่น รบกวนวางลิ้งค์ไว้ให้ชมด้วยครับ)

ขอขอบคุณคุณ ด๊อกเตอร์แซด ที่ช่วยแนะนำผมก่อนหน้านี้นะครับ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

รอแล้วซื้อ 400D ครับ ถ้ารอได้นะ ส่วนผมรอไม่ได้ซื้อมาแต่ต้นเดือนแล้ว

OverclockZone Member For Fun's Avatar

Quote Originally Posted by OJARU View Post
    รอแล้วซื้อ 400D ครับ ถ้ารอได้นะ ส่วนผมรอไม่ได้ซื้อมาแต่ต้นเดือนแล้ว
    หมายความว่า 400D ราคาจะตกใช่รึเปล่าครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

400D ครับ ผมว่า ok แล้วอ่ะครับ

OverclockZone Member superoak01's Avatar

ผมเพิ่งถอย 400D มาวันนี้เองอ่ะคับ

I3K
    Guest

คิดจะซื้อจริง ซื้อแล้วใช้ไปอีกนาน แนะนำตัวใหม่ครับ 450D ยังไม่ออกก็รอสักหน่อย เพราะยังไงแล้วมันพัฒนาจาก 400D มาแน่นอนครับ ก็เสมือนซื้อรถอ่าครับจะซื้อรถมือ1 แบบที่ตกรุ่นมาขับหรอครับ ทุกคนก็ย่อมเอารุ่นใหม่ตัวใหม่อยู่แล้วครับ แม้มันจะแพงกว่านิดหน่อยก็ตาม แต่ได้คุณภาพที่ดีกว่า ใหม่ สด มากก่าครับ

1. 400D ตอนนี้ดีแล้วครับ ถ้ารอ 450D มันจะดีก่าเก่าอีกครับ
    2. 2 รุ่นนี้ต่างกันยังไง รอให้มันออกมาก่อนเถอะครับ รายละเอียดชัดเจนกว่าตอนนี้แน่ๆ (แนะนำอย่าซื้อของล็อตแรกครับ)
    3. ร้าน FOTOFILE - ร้าน AVCAMERAบางรัก 2 ร้านนี้คนเล่นกล้องมักนิยมไปกันครับ (ร้านอื่นก็มีนะ แต่คนนิยมมากน้อยต่างกันไป)
    4. อุปกรณ์ดูแลรักษากล้องเอาเข้าจริงเป็นหมื่นอีกละครับ ตู้กันชื้น ผ้าเช็ดเลนส์ กระเป๋ากล้อง ที่เป่าลม(เค้าเรียกไรไม่รู้สิ) น้ำยาเช็ดเลนส์ ที่ปัดฝุ่น อุปกรณ์ทำความสะอาด CMOS (กรณีหมดประกันแล้ว)
    5. ผมใช้ 30D รุ่นเก่าแล้วล่ะ แต่ฟังชั่นและประสิทธิภาพเพียงพอต่อการใช้งานของผมละ ขาดอย่างเดียวคือ มันไม่ฟูเฟรม เซง...
    Last edited by I3K; 28 Feb 2008 at 18:55:19.

Quote Originally Posted by I3K View Post
    คิดจะซื้อจริง ซื้อแล้วใช้ไปอีกนาน แนะนำตัวใหม่ครับ 450D ยังไม่ออกก็รอสักหน่อย เพราะยังไงแล้วมันพัฒนาจาก 400D มาแน่นอนครับ ก็เสมือนซื้อรถอ่าครับจะซื้อรถมือ1 แบบที่ตกรุ่นมาขับหรอครับ ทุกคนก็ย่อมเอารุ่นใหม่ตัวใหม่อยู่แล้วครับ แม้มันจะแพงกว่านิดหน่อยก็ตาม แต่ได้คุณภาพที่ดีกว่า ใหม่ สด มากก่าครับ

1. 400D ตอนนี้ดีแล้วครับ ถ้ารอ 450D มันจะดีก่าเก่าอีกครับ
    2. 2 รุ่นนี้ต่างกันยังไง รอให้มันออกมาก่อนเถอะครับ รายละเอียดชัดเจนกว่าตอนนี้แน่ๆ (แนะนำอย่าซื้อของล็อตแรกครับ)
    3. ร้าน FOTOFILE - ร้าน AVCAMERAบางรัก 2 ร้านนี้คนเล่นกล้องมักนิยมไปกันครับ (ร้านอื่นก็มีนะ แต่คนนิยมมากน้อยต่างกันไป)
    4. อุปกรณ์ดูแลรักษากล้องเอาเข้าจริงเป็นหมื่นอีกละครับ ตู้กันชื้น ผ้าเช็ดเลนส์ กระเป๋ากล้อง ที่เป่าลม(เค้าเรียกไรไม่รู้สิ) น้ำยาเช็ดเลนส์ ที่ปัดฝุ่น อุปกรณ์ทำความสะอาด CMOS (กรณีหมดประกันแล้ว)
    5. ผมใช้ 30D รุ่นเก่าแล้วล่ะ แต่ฟังชั่นและประสิทธิภาพเพียงพอต่อการใช้งานของผมละ ขาดอย่างเดียวคือ มันไม่ฟูเฟรม เซง...
    ก็น่าคิดครับ

ผมเห็นข้อมูล 450D มาหลายเว็บ แต่เมื่อไหร่จะเข้าไทยครับ

เข้าเมื่อไหร่ ผมจะได้ซื้อ 400D lol

OverclockZone Member OJARU's Avatar

โปรชุดใหญ่ตอนนี้ก็น่าเล่นดีนะครับ 400D + 18-55 IS + 55-250 IS + 50 F1.8 ราคาสามหมื่นกว่าๆ โอ้ ถ้าผมได้ชุดนี้ คงจะใช้ได้อีกนานเลย นอกจากจะถูกหวย ค่อยว่ากัน 5 5 5
    ตอนนี้ KissX+18-55IS ไปก่อน อยากได้ 50 F1.8 อยู่ แต่ ขายดีของขึ้นราคาซะงั้น เลยยังไม่ซื้อ เดือนนี้เลยได้มือถือใหม่มาแทน

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

Quote Originally Posted by OJARU View Post
    โปรชุดใหญ่ตอนนี้ก็น่าเล่นดีนะครับ 400D + 18-55 IS + 55-250 IS + 50 F1.8 ราคาสามหมื่นกว่าๆ โอ้ ถ้าผมได้ชุดนี้ คงจะใช้ได้อีกนานเลย นอกจากจะถูกหวย ค่อยว่ากัน 5 5 5
    ตอนนี้ KissX+18-55IS ไปก่อน อยากได้ 50 F1.8 อยู่ แต่ ขายดีของขึ้นราคาซะงั้น เลยยังไม่ซื้อ เดือนนี้เลยได้มือถือใหม่มาแทน
    ธรรมชาติของราคาเลนน์ครับ จำไว้ก่อน ไม่มีรุ่นเก่า รุ่นใหม่ ขาดตลาดเมื่อไร ราคาขึ้นแน่นอนครับ ราคาไม่แน่นอนครับ แบบนี้แหละครับ รอจังหวะ....ราคาก่อนดีก่าครับ ถ้าสนใจ 50 มม. ลองมือ 2 ก็ได้ครับ ราคาน่ารัก น่าจับ มีอยู่เยอะครับ

ผมก็รอถูกหวยอยู่ครับ ถ้าถูกจริง ๆ คงเอา 40 ไปเลยครับ

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    ธรรมชาติของราคาเลนน์ครับ จำไว้ก่อน ไม่มีรุ่นเก่า รุ่นใหม่ ขาดตลาดเมื่อไร ราคาขึ้นแน่นอนครับ ราคาไม่แน่นอนครับ แบบนี้แหละครับ รอจังหวะ....ราคาก่อนดีก่าครับ ถ้าสนใจ 50 มม. ลองมือ 2 ก็ได้ครับ ราคาน่ารัก น่าจับ มีอยู่เยอะครับ
    ผมว่าจะซื้อเลนน์ ถ้าช่วงไหนราคาเลนน์ตก รบกวนแจ้งในบอร์ดนี้ด้วยครับ

I3K
    Guest

ช่วงเลนส์ที่ราคาตกมามากก็เห็นมี EF 70-200 F/2.8 L USM จากเมือก่อน 48,500 เหลือ 38,000-39,000 เท่านั้นอ่า

ถูกหวยเมื่อไหร่ซื้อยกชุดเลยนะครับ
    EF 24-70 F/2.8L USM
    EF 70-200F/2.8L IS USM
    EF 50 F/1.2L
    EF 16-35 F/2.8L II USM
    EF 180 Macro L
    EF 135 L

--------^^--------^^--------^^--------^^--------

สภาวะเลนน์ขึ้นราคามีประการเดียวครับคือ เลนน์ตัวนั้นขาดตลาด ผมเคยโดนที่ BiG Camera ป้ายแปะอยู่ 7800- (SiGma 70-300 APO) พอเดินไปซื้อ เคาเตอร์บอกว่ายังไม่เปลี่ยนป้ายราคา ราคาใหม่คือ 8500- เซ็งเป็ดเลยครับ วันนั้นเดินทั้งห้าง มีร้านนี้ร้านเดียวด้วย คิดในใจแม่งซวยอะไรแบบนี้วะตู เลยโมโหแล้วเดินไปเบิกเงินอีกรอบ เอาวะไหน ๆก็ซื้อแล้ว หวังว่าคงเป็นผมคนเดียวที่เจอการบริการแบบนี้นะครับ เหอ ๆๆๆ ตอนนี้มาดูที่งาน บิ๊กมาออกงานราคามันลงเหลือ 7 พันกว่า ๆ แล้ว เห้นแล้วเซ็ง คงต้องดูเป็นช่วง ๆ อ่ะครับ

Quote Originally Posted by I3K View Post
    ช่วงเลนส์ที่ราคาตกมามากก็เห็นมี EF 70-200 F/2.8 L USM จากเมือก่อน 48,500 เหลือ 38,000-39,000 เท่านั้นอ่า

ถูกหวยเมื่อไหร่ซื้อยกชุดเลยนะครับ
    EF 24-70 F/2.8L USM
    EF 70-200F/2.8L IS USM
    EF 50 F/1.2L
    EF 16-35 F/2.8L II USM
    EF 180 Macro L
    EF 135 L

--------^^--------^^--------^^--------^^--------
    EF 24-70 F/2.8L USM เลนน์ดี ใช้ 17-40 ดีกว่าได้ช่วงไวด์ด้วย
    EF 70-200F/2.8L IS USM : ก็ดี ใช้ไปนาน ๆแล้วจะรู้ว่าเป็นไง(หนัก) ขายต่อไปแล้ว
    EF 50 F/1.2L : ใช้ USM ธรรมดาก็พอแล้ว ราคา***งเป็นเท่าตัวเลย จากหมื่นกว่า ๆ ไป สี่หมื่นกว่า
    EF 16-35 F/2.8L II USM :
    EF 180 Macro L : เปลือง โฟกัสช้า....ราคาสูงเกิน
    EF 135 L : ไม่เวิค จะเอาไปส่องอะไรก็ไม่รู้

โดยรวมสิ้นเปลืองโดนใช่เหตุ
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 4 Mar 2008 at 16:04:43.

5 5 5 ถูกหวย ก็ไม่จำเป็นต้องไปเหมาชุด L มาใช้ก็ได้ อิอิ เหลือเงินไปซื้อคอมใหม่บ้าง
    ชุดในฝันผมเลย เอาแบบคุ้มค่าคุ้มราคาก็ 3 ช่วง กับ 1 ฟิกพอดี
    EFS 10-22 USM
    EF 24-85/3.5-4.5 USM
    EF 70-300 IS
    EF 85/1.8 USM

ตอนนี้ 400D อีก 3 ปีค่อยเปลี่ยนเป็น 50D ละกัน
    ถึงถูกหวยรางวัลที่1 ก็คงไม่เอา 5D หนักเกิน 5 5 5

OverclockZone Member ultrabbb's Avatar

5555

ถ้าแรก ๆ แนะนำ kit len ไปก่อน สักระยะ พอชินแล้วค่อย

ขยับขยายย...เหมือนคอมฯ ที่เราใช้งาน แรก ๆ ก็เริ่มจากเล็ก

พอรู้เรื่องบ้างก็ขยับไปเล่นแบบเทพ ๆ กะเขา

ถ้าตอนนี้ก็คงแนะนำให้เล่น 400D แหละคับ ส่วนผมก็คง 350D

เอกลักษณ์ดี
    Last edited by ultrabbb; 4 Mar 2008 at 21:36:14.

เลนน์ที่บอกมา ยังไม่รู้จักซักตัวเลยครับ 5555

แต่ที่แย่กว่านั้น วันนี้ตรวจรางวัลครับ

ถูกแดร็ก หมดเลยครับพี่น้อง

เรื่องเลนน์ ไว้พูดกันงวดต่อไป ขอปิดกระทู้ชั่วคราว จนกว่าจะถึงวันหวยออก

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

อ้อ ว่าแต่ เลนน์ L มันเป็นยังไงครับ อ่านในหนังสือ ยังไม่เจอ คงยังไม่ถึงหละมั้ง
    Last edited by For Fun; 4 Mar 2008 at 22:29:34.

เลนส์ L ถือเป็น ซีรี่ เลนส์เกรดดีของ Canon ครับ ฝั่งนิค ฝั่งซิกม่า เขาก็จะมีชื่อของเขาต่างหาก หนังสือคงไม่มีบอกหรอก อิอิ
    ลองไปหาโบวชัว กล้อง DSLR Canon มาดู จะเห็น เลนส์ขาวๆ อวบๆ กับเลนส์ขอบแดงๆ เรียงโชว์กันอยู่ประมาณ 20 ตัว ที่เห็นนั่นแพงกว่าซีวิคคันนึงซะอีก 5 5 5
    http://www.canon.co.th/eos40d/

เลนส์ L ถือเป็น ซีรี่ เลนส์เกรดดีของ Canon ครับ ฝั่งนิค ฝั่งซิกม่า เขาก็จะมีชื่อของเขาต่างหาก หนังสือคงไม่มีบอกหรอก อิอิ
    ลองไปหาโบวชัว กล้อง DSLR Canon มาดู จะเห็น เลนส์ขาวๆ อวบๆ กับเลนส์ขอบแดงๆ เรียงโชว์กันอยู่ประมาณ 20 ตัว ที่เห็นนั่นแพงกว่าซีวิคคันนึงซะอีก 5 5 5
    http://www.canon.co.th/eos40d/
    ขอบคุณครับ

งั้นผมคงต้องรอรางวัลที่ 1 อย่างเดียว

Last edited by For Fun; 5 Mar 2008 at 09:25:01.

Bookmarks

Bookmarks