Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตามหา cdrw ที่หายไป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตามหา cdrw ที่หายไป

เครื่องของหลาน cdrw หายไปเองน่ะครับ ถอด-ใส่-เปลี่ยนสายแพร + สายไฟ เข้า-ออก จนเบื่อละ
    ปิดเปิดเครื่องจนเมื่อยหลายรอบ(5-6) ตอน boot เครื่องหน้าแรกมองเห็นบ้าง-ไม่เห็นบ้าง แต่หน้า 2 เจอตลอด แต่พอเข้าไปดูใน my computer กับใน system ใน control panel ก็หาไม่เจอ แต่ยังเปิดข้าออกได้อ่ะ
    ควรทำอย่างไรดีครับ หรือมีอะไรที่ผมพลาด มองข้ามไปครับ ช่วยทีนะ

งงคำถาม นิดหน่อย หน้าแรก คือ ก่อนเข้าวินโดว์ ไบออส ใช่ไหมเอ่ย ไบออสหาเจอcdใช่ไหม แต่พอเข้าวินโดว์แล้ว มองไม่เห็นไดร์cd ใช่ปะ
    ถ้าเป็นอาการนี้ ลองลงไดร์เวอร cd ดู ถ้าไม่หายต้องลงวินโดว์ไหม่ ผมเคยเป็นที ตอนนี้ลงนิโรพลาด สองไดร์กลายเป็นไดร์เดียวสะงั้น คือ มี ไดร์ dvd ธรรมดาอ่านอย่างเดียว 1 ไดร์ และมี cdrw 1 ไดร์ ยี้ห้อ asus ลงนิโลใส่แผ่นใส่ช่อง dvd พอลงเสร็จเครื่องมันริสต๊าสเฉยเลย แล้วเข้าวินโดว์แทนที่จะเห็นสองไดร์ กลายเป็นว่า เห็น เป็นไดร์เดียวและเป็นเป็น dvdrw สะงั้น ทำยังไงก็ไม่หายต้องลงวินโดว์ใหม่ถึงจะหาย ลงทับไม่หาย ต้อง ลบ system32 ออก ถึงสามารถลงแล้วหาย
    ถ้าเป็นแบบผมก็ประมาณนี้ ถ้าไม่ใช่ก็ลองให้ท่านอื่นตอบแล้วกันครับ

Comment

ลงไดร์ฟเวอร์ CDRW ตัวที่มองไม่เห็นครับ

Comment

ของผมก็เคยเป็น แต่ของผมมัน cd-rw เจ๊งไปแล้ว -*-

Comment

คนแก่ถามแล้ว...งง 555

Originally posted by ZIPLORD View Post
          งงคำถาม นิดหน่อย หน้าแรก คือ ก่อนเข้าวินโดว์ ไบออส ใช่ไหมเอ่ย ไบออสหาเจอcdใช่ไหม แต่พอเข้าวินโดว์แล้ว มองไม่เห็นไดร์cd ใช่ปะ
          ถ้าเป็นอาการนี้ ลองลงไดร์เวอร cd ดู ถ้าไม่หายต้องลงวินโดว์ไหม่ ถ้าไม่ใช่ก็ลองให้ท่านอื่นตอบแล้วกันครับ
          คนแก่ถามแล้ว...งง 555

ใช่ครับ Bios คิดว่าพิมพ์ไปแล้วนะเนี่ย
          พอหลุดจาก Bios ก็ตาหา New Hardware เอาแผ่นอะไรใส่เข้าไปใน FDD ก็ไม่ UpDate ให้
          ขึ้นมาแต่ SURegCreatKey failed! ตัวนี้ตลอด ต้อง Cancel ไปเรื่อยๆ เพื่อให้เข้า Windows ได้ อ้อ...เครื่องนี้เป็น WinMe ครับ

สงสัยต้องลง Windows ใหม่อย่างที่ว่า แล้วลงตัวนี้ได้ไหมอ่ะ
          Windows XP Media Center Edition

เครื่องเป็น Celelon 600 Ram 192 MHz พอไหวมั๊ย อืดกว่าเดิมหรือเปล่าครับ หรือต้องกลับไป WinMe

ขอบคุณความเห็นของคุณน้องทั้ง 3 ท่าน ซิป-หลอด...โอ้-ผู้ชาย...และโท้ดดดสะพล คร๊าบบบ
          การุณมากครับ

Comment

สงสัยต้องลง Windows ใหม่อย่างที่ว่า แล้วลงตัวนี้ได้ไหมอ่ะ
            Windows XP Media Center Edition

เครื่องเป็น Celelon 600 Ram 192 MHz พอไหวมั๊ย อืดกว่าเดิมหรือเปล่าครับ หรือต้องกลับไป WinMe

แรมอาจน้อยไปหน่อยครับ cpu พอได้ แต่เครื่องอาจช้านิดหน่อยครับ ลองลงดูครับ ถ้าไม่เวิกก็ลบออกครับ

Comment

Working...
            X