Announcement

Collapse
No announcement yet.

Review ASUS F8SV - A1 รุ่นแรงสุดของ F8

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by turionx2 View Post
    ลงมันไปทั้งคู่เลยครับ ผมS41 335 ก็ลงมัน2OSเลยคยครับ ทำงาน vista(แจ่มมากครับ) เวลาเกมส์ก็ XP ไปครับ(หวังว่าคงไม่เล่นเกมส์ในเวลาทำงานน่ะ ^^ )
    รู้สึกผมจะเป็นแบบที่คุณว่าเลย ทำไงได้กลัวใช้การ์ดจอไม่คุ้ม หุหุ

Comment

อุปกรณ์ทั้งหมดต้องยอมรับครับ ว่ามันทำมาเพื่อวิสต้าจริงๆ แต่ผมชอบ XP นี่ล่ะ ก็เลยลงแต่ XP ส่วน Vista ทำโกสเอาไว้ ไว้อยากใช้ก็ค่อยโกสคืน ไม่อยากลง 2OS เพราะลงไม่เก่ง อิอิ

Comment

หลงรัก ASUS F8SV - A1 เข้าซะแล้วสิ
        เงอออออ

Comment

คุณ Soul_Master ครับ

พอดีวันนี้ผมตั้งใจจะไปหาร้าน platinum(pantip ชั้น 4 หน้าบันไดเลื่อน)
          เพื่อที่จะไปทดลอง ASUS F8SV - A1 ดูน่ะครับ
          เพราะว่าตั้งใจแล้วว่าจะซื้อ ASUS F8SV - A1 แน่นอน
          แต่ถว่า ผมหาร้าน platinum ไม่เจออะครับ
          ไปเจอแต่ร้านชื่อ THE premium แทนน่ะครับ
          เป็นร้านโทนออกสีเทาๆ ส่วนตัวหนังสือสีแดง ครับ
          แล้วพอผมได้ลองถามกับพนักงานในร้าน
          พนักงานก็ทำท่าทำทาง งงๆ ใส่ว่ามีด้วยหรือ Asus รุ่น F8SV -A1 เนี่ย
          ผมก็เลยเปิดเวป OCZ ให้เขาดู
          แล้วก็ได้ Search ใน google ให้ดูอีกว่ามันมีรุ่นนี้จริงๆ
          แต่เขากลับตอบมาว่า จริงๆแล้วมันคือรุ่น
          F8SV - 4S032
          ผมก็เลยงงๆ ในส่วนของสเป็กต่างๆเนี่ยเหมือนกับของคุณ Soul_Master เลย
          ต่างก็แต่ VGA Card ครับเป็นรุ่น
          GoForce GO 8600 VRam 256MB Turbo Cache 512MB
          ผมก็เลยลองเดินหาตามชั้นต่างๆดูเรื่อยๆก็ไม่พบอะครับ

ผมเลยถามคุณ Soul_Master ว่า
          คุณไปซื้อที่ pantip สาขาไหนเหรอครับ?
          แบบว่าอยากซื้อรุ่นนี้จริงๆ

Comment

ครับ ผมว่าไอ้คัว 4s032 เนี่ยคือ cpu T7250 2.0 รึเปล่าครับ ไม่แน่ใจ

Comment

วันนี้ก็ไปดูมาเหมือนกันครับ ร้าน the premium
              ที่เค้าโชว์เป็นตัว T7250 ครับ
              ก็เลยถามว่ามีตัว top มั้ย
              ก็มีนะครับ 47900 free vat
              ดูสเปคแล้วก็ตรงกับตัว A1 นะครับ

Comment

Originally posted by horus View Post
                คุณ Soul_Master ครับ

พอดีวันนี้ผมตั้งใจจะไปหาร้าน platinum(pantip ชั้น 4 หน้าบันไดเลื่อน)
                เพื่อที่จะไปทดลอง ASUS F8SV - A1 ดูน่ะครับ
                เพราะว่าตั้งใจแล้วว่าจะซื้อ ASUS F8SV - A1 แน่นอน
                แต่ถว่า ผมหาร้าน platinum ไม่เจออะครับ
                ไปเจอแต่ร้านชื่อ THE premium แทนน่ะครับ
                เป็นร้านโทนออกสีเทาๆ ส่วนตัวหนังสือสีแดง ครับ
                แล้วพอผมได้ลองถามกับพนักงานในร้าน
                พนักงานก็ทำท่าทำทาง งงๆ ใส่ว่ามีด้วยหรือ Asus รุ่น F8SV -A1 เนี่ย
                ผมก็เลยเปิดเวป OCZ ให้เขาดู
                แล้วก็ได้ Search ใน google ให้ดูอีกว่ามันมีรุ่นนี้จริงๆ
                แต่เขากลับตอบมาว่า จริงๆแล้วมันคือรุ่น
                F8SV - 4S032
                ผมก็เลยงงๆ ในส่วนของสเป็กต่างๆเนี่ยเหมือนกับของคุณ Soul_Master เลย
                ต่างก็แต่ VGA Card ครับเป็นรุ่น
                GoForce GO 8600 VRam 256MB Turbo Cache 512MB
                ผมก็เลยลองเดินหาตามชั้นต่างๆดูเรื่อยๆก็ไม่พบอะครับ

ผมเลยถามคุณ Soul_Master ว่า
                คุณไปซื้อที่ pantip สาขาไหนเหรอครับ?
                แบบว่าอยากซื้อรุ่นนี้จริงๆ
                ข่าวดีมากเลยครับ วันนี้ผมไปเดินขาลากที่พันทิพย์อยู่เกือบๆ 2 ชม. ด้วยจุดประสงค์เดียวกันกับคุณ เดินหาตั้งแต่ร้านสากเบือยันเรือรบครับ ไม่เจอ พอจะกลับ เดินลงมาชั้น 2 ก็เจอร้านที่ชื่อว่า platinum โห ดีใจมาก รีบเดินเข้าไปถามเลย
                - พี่ครับ มี asus F8Sv-A1 รึเปล่า
                * อ๋อ ไม่มีครับ
                - (เอ๊ะใจ) แล้วพี่ขายโน้ตบุ๊ครึเปล่า
                * อ๋อ ไม่ได้ขายครับ
                - แล้วมีร้านที่ชื่อ platinum ร้านอื่นรึเปล่า
                * อ๋อ เค้าย้ายไปฟอร์จูนแล้วครับ

อ่า เดินจนเมื่อยตุ้ม ชักเอนเอียงไปทาง Y510A ซะแล้วด้วย ท่านใดเจอ F8Sv-A1ที่ร้านไหนบอกบ้างนะครับ จะได้ไปดู

Comment

ขอโทษอย่างแรงครับ สำหรับเรื่องชื่อร้านผิด ชื่อร้านก็แบบที่คุณว่าครับ THE premium ส่วนชื่อรุ่นนี้ เค้าใช้ไม่เหมือนกันนะครับ ดู spec เอาแล้วกันนะครับ ตอนไปซื้อที่ร้านบอกเค้าลดราคาให้หน่อยนะครับ อ้างว่าคนที่เพิ่งซื้อรุ่นนี้เมื่อเดือนก่อนแนะนำมา(ลองเล่นนานๆ นะครับเดี๋ยวได้เครื่องไม่ดี จะมาโทษผมไม่ได้นะ)

ปล. เพิ่งหายไข้ ว่าจะโพสตั้งแต่วันจันทร์ล่ะ

Comment

อันนี้ ผลการทดสอบใหม่ เมื่อใช้ Driver 174.31 บน Windows Vista SP1 ครับ แรงขึ้นตั้ง 100 แต้ม ส่วนใน 3dmark06 นี้ก็รู้สึกจะขึ้นตั้ง 100 แต้มเหมือนกันแต่ไม่ได้ save รูปไว้

Comment

งั้นขอถามคุณ Soul_Master เพิ่มครับ

เรื่องความร้อนเป็นไงบ้างครับ?
                      1. ใช้งานไปนานๆแล้วที่วางมือ กับ keyboard ร้อนมากไหมครับ?
                      2. มีำำไฟดูดบ้างรึเปล่าครับ?
                      3. Ram Cosair 2GB ที่ Pantip มีขายไหมครับ ตัวละเท่าไหร่เหรอครับ?
                      4. อันนี้ผมก็ไม่ค่อยจะเข้าใจหรอกนะครับ
                      พอดีผมเห็นว่ามีการ Capture รูปภาพการวัดผลของ CPU, GPU, Card VGA ต่างๆ
                      เยอะแยะไปหมดเลย ครั้นจะเอามาเปรียบเทียบกับ NB รุ่นต่างๆนั้น
                      ก็ Space ไม่เท่ากันอีก งั้นผมขอถามสั้นๆว่า
                      ความแรงที่คุณวัดได้นั้น เป็นที่น่าพอใจไหมครับ? สำหรับตัวคุณเอง
                      ประมาณว่า 10/10 แต้ม คุณจะให้ Point กับ F8-A1 นี่เท่าไหร่ครับ?

??

Comment

ผมสงสัยอย่างนึงว่ารุ่นนี้บานพับมันจะร้าวอีกรึเปล่า แบบว่ากลัวซื้อไปแล้วเสียใจ

Comment

Originally posted by horus View Post
                          งั้นขอถามคุณ Soul_Master เพิ่มครับ

เรื่องความร้อนเป็นไงบ้างครับ?
                          1. ใช้งานไปนานๆแล้วที่วางมือ กับ keyboard ร้อนมากไหมครับ?
                          2. มีำำไฟดูดบ้างรึเปล่าครับ?
                          3. Ram Cosair 2GB ที่ Pantip มีขายไหมครับ ตัวละเท่าไหร่เหรอครับ?
                          4. อันนี้ผมก็ไม่ค่อยจะเข้าใจหรอกนะครับ
                          พอดีผมเห็นว่ามีการ Capture รูปภาพการวัดผลของ CPU, GPU, Card VGA ต่างๆ
                          เยอะแยะไปหมดเลย ครั้นจะเอามาเปรียบเทียบกับ NB รุ่นต่างๆนั้น
                          ก็ Space ไม่เท่ากันอีก งั้นผมขอถามสั้นๆว่า
                          ความแรงที่คุณวัดได้นั้น เป็นที่น่าพอใจไหมครับ? สำหรับตัวคุณเอง
                          ประมาณว่า 10/10 แต้ม คุณจะให้ Point กับ F8-A1 นี่เท่าไหร่ครับ?

??
                          1. ไม่ร้อนครับ ไม่อุ่นด้วยซ้ำ(รู้สึกได้ว่ามีไออุ่นๆลอยขึ้นมาแต่ตัว keyboard จริงๆ ไม่อุ่นเลยครับ) ในตอนเล่นเกมส์ 3D หนักๆนะ ถ้าจะถามว่าตรงไหนร้อนจริงๆ ก็ตรงที่ระบายความร้อนอ่ะครับมันจะร้อนมาก แต่พอถึงตรง keyboard จะไม่ร้อนเลย หุหุ ผมว่ารุ่นนี้ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนที่สุดล่ะมั้ง เห็นพวก g1 ยังมีปัญหาเลย ไม่นับพวก acer + hp นะที่มีปัญหาอยู่(ปัญหาในที่นี้คือความร้อนจนรู้สึกได้)

2. ไม่มีครับ แม้แต่น้อย แต่มันดูดตอน scan นิ้ว งงเลย ถ้าเท้าเปียกระวังนะครับ อย่า scan นิ้ว

3. อันนี้ไม่รู้ครับ ผมรอ DDR2 - 800 ของ kingston ไม่รู้บอร์ดรองรับป่ะ แต่เดือนก่อนเห็นของ RC แค่ 1800 เอง 2GB นะ ถ้า kingston ออกคงไม่ต่างกันเท่าไร(ถูกกว่าตอนซื้อ 2GB ใส่เครื่องเก่าอีก ตอนนั้นหมดไป 9.3k เพราะมันเป็น ddrI)

4. ความแรงก็ใช้ได้นะครับ แต่ก็กะไม่ถูกเหมือนกัน เพราะเท่าที่ผมเอาไปเล่นเกมส์ พวก hellgate มันยังมีกระตุก(ขนาดของเพื่อน X3850 ยังกระตุกเลยที่ความละเอียดต่ำ) แต่ถ้าให้เทียบกับ desktop ตามคะแนนเดียวกัน รู้สึกมันจะไม่***งกันมากครับ

CPU Core2 2.133 GHz
                          GPU GeForce8500-8600GT แบบพวกแรมไม่แรง
                          HDD รุ่นนี้ประทับใจมาก copy file วิ่งไปที่ 50MB/s แต่พอ copy เสร็จจะตกมาเหลือ 40 MB/s ใช้ได้เลย

เต็มหนึ่งร้อยคะแนนผมให้รุ่นนี้ 95 แล้วกันครับเพราะมีบางส่วนที่ออกแบบไม่ค่อยประทับใจนิดหน่อย

- ที่ระบายความร้อน(-3) ทำไมต้องให้มันมาออกด้านขวาด้วย? หรือเมืองนอกมันหนาวมือก็ไม่รู้ หรือไม่ก็ออกข้างหลังทำให้จอเสื่อม?

- อุปกรณ์แถม(-2) รู้สึกจะตัดจากเมืองนอกเยอะพอสมควรเช่นพวก remote(แต่จอ 14 นิ้วจะมี remote ไปทำไม) กับ TV Tuner

นอกนั้นก็สมบูรณ์แบบสำหรับผมแล้วล่ะครับไม่ว่าจะเป็น การออกแบบ, สีสัน, ความคงทน และพวก utility ต่างๆ

ปล. ตอนนี้กำลังงงว่า infrared มันหายไปไหนเพราะใน driver เห็นแต่ vista ไม่มีเมนูเรื่องนี้เลย เพราะเครื่องก่อนยังเคยใช้อยู่เลย แต่ไม่เป็นไรเพราะตอนนี้เค้าใช้ bluetooth กันหมดล่ะ

Comment

Originally posted by pridsadang View Post
                            วันนี้ก็ไปดูมาเหมือนกันครับ ร้าน the premium
                            ที่เค้าโชว์เป็นตัว T7250 ครับ
                            ก็เลยถามว่ามีตัว top มั้ย
                            ก็มีนะครับ 47900 free vat
                            ดูสเปคแล้วก็ตรงกับตัว A1 นะครับ
                            ตอนผมซื้อขอ free vat ไม่ให้ สงสัยราคาตก หุหุ พวก F8SN เข้ามีตกกว่านี้แน่(แต่ทำไมไม่ใช้ T9xxx หว่า)

Comment

ขอบคุณ คุณ Soul_Master มั่กๆครับ

ที่อธิบายเรื่องต่างๆ
                              ในส่วนของ ที่วางมือ กับ Keyboard เนี่ยสำคัญมากๆเลย
                              สำหรับในความคิดของผมนะ
                              เพราะว่า ถ้ามันร้อน...ผมน่ะแทบจะไม่อยากใช้งาน NB เลยจริงๆ
                              เคยใช้เครื่องที่บริษัทเอามาให้ใช้
                              แล้วต้องนั่งทำงานเป็นเวลานานๆ
                              เล่นเอาปวดข้อมือเลยทีเดียว

แล้วก็เรื่องไฟดูดก็ด้วยอะครับ ใช้ๆงานอยู่แล้วโดนไฟดูดเนี่ย
                              ไม่สนุกเอาซะเลย

ส่วนเรื่อง GPU / VGA Card น่ะไซร้

เครื่องที่บ้านผมเป็น Acer TravelMate 240 / VGA onBoard 8MB
                              ...
                              แค่ได้รุ่นนี้มา ก็ สุด ยอด แล้วล่ะครับ

โอ้ววว~~~~

Comment

F8SN นี่เปิดตัวตอน คอมมาร์ทอาทิตย์หน้านี้ป่าวครับ

แล้วตกลงบานพับมันมีปัญหาอะไรมั้ยครับ ถ้าใช้ไปนานๆ

Comment

Working...
                                X