Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับแผ่น Dvd

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับแผ่น Dvd

อยากรู้คับว่าส่วนใหญ่เลือกแผ่น dvd ยีห้อไหนใช้กันครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ เพราะมันมีเยอะเหลือเกินเลิกไม่ถูกครับ

แล้ว -R กับ +R คืออะไรหลอครับช่วยชี้แนะด้วยครับ

เข้าใจว่า -R เขียนได้ครั้งเดียว ถ้าไม่เต็มแผ่น ไม่สามารถเขียนต่อได้

ส่วน +R เขียนต่อได้หลายครั้ง จนกว่าจะเต็มแผ่น (multi session)

ทั้ง -R และ +R ลบแล้วเขียนใหม่ไม่ได้

Comment

-R เขียนต่อได้คับแต่จะเสียพื้นที่ระหว่าง session มากกว่า +R คับ

Comment

ทั้ง + ทั้ง - เขียน multi session ได้ครับ แค่ ขนาด package ไม่เท่ากัน

เขียนจนกว่าจะเต็มแผ่น เขียนทับไม่ได้ ลบ ไม่ได้

ส่วนแผ่น dvd ผมใช้ของ sony อ่ะ แผ่นทอง

Comment

DVD+R จะเสียพื้นที่ระหว่าง Session แค่ 2MB ครับ

แต่ DVD-R รู้สึกจะเสียหลายสิบ MB ต่อ Session

DVD-R เหมาะจะใช้กับพวก Video ที่บันทึุกต่อเนื่องทีเดียว

DVD+R จะเหมาะกับการสำรองข้อมูลมากกว่า

Comment

Originally posted by พีคุง View Post
            DVD+R จะเสียพื้นที่ระหว่าง Session แค่ 2MB ครับ

แต่ DVD-R รู้สึกจะเสียหลายสิบ MB ต่อ Session

DVD-R เหมาะจะใช้กับพวก Video ที่บันทึุกต่อเนื่องทีเดียว

DVD+R จะเหมาะกับการสำรองข้อมูลมากกว่า
            อย่างงี่นี้เอง

Comment

ขอขอบคุณมากครับสำหรับทุกความกระจ่าง

Comment

Originally posted by esc5900 View Post
                เข้าใจว่า -R เขียนได้ครั้งเดียว ถ้าไม่เต็มแผ่น ไม่สามารถเขียนต่อได้

ส่วน +R เขียนต่อได้หลายครั้ง จนกว่าจะเต็มแผ่น (multi session)

ทั้ง -R และ +R ลบแล้วเขียนใหม่ไม่ได้
                อันนี้ก็ถูก..

Comment

อืม แล้วยังไงกันแน่ครับ เริ่ม งง แล้ว อ่ะ

ตกลง -R ทำ multisession ได้ด้วยหรอครับ?

ผมใช้แต่ +R เพราะเข้าใจว่า -R ทำ multisession ไม่ได้

แล้วแผ่น -R มันถูกกว่า +R ด้วยสิ

Comment

ตกลง -R ทำ multisession ได้ด้วยหรอครับ?
                    ทำได้ครับ เคยทำหรือเปล่าครับ หรือได้แต่อ่าน กับ ฟัง

Comment

-R ทำ multisession ได้

Comment

ผมเคย เอา -R มา Multisession นะ พวกที่ว่าทำไม่ได้ มันเคยลองทำกันรึป่าวหงะ

Comment

อืม ... ก็ได้แต่อ่านเอาอะครับ

เขาว่าไม่ได้ ก็เลยไม่ลองไงครับ

แล้วก็ใช้ +R มาตลอด ... โง่เองครับ เชื่อคนง่ายไปหน่อย

Comment

-R ทำ multi ได้เหมือนกันครับ

คำุถาม อ้าว แล้วมันต่างกับ +R ตรงไหน

-R จะเสียพื้นที่ในการทำ Multisection มากกว่า +R เยอะเลยครับ

Comment

Working...
                            X