Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครทราบบ้างว่าทำไมต้องกด F1 กอนเข้าคอมทุกทีเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครทราบบ้างว่าทำไมต้องกด F1 กอนเข้าคอมทุกทีเลยครับ

เหมือนมันมีอะไรติดขัดอยู่นะ

เปลี่ยน BAT Main Board ได้แล้วครับ

Comment

ปกติมันจะขึ้นบอกว่าเพราะอะไรอยู่ด้วยนะครับ

ลองไปดูค่าใน Bios ครับ

Comment

ที่ผมเคยเจอเป็นเพราะเมนบอร์ดแบตหมดนะครับ

Comment

เปลี่ยนแบตแล้วครับ CR 2032 ก้อนกลมๆ ป่ะครับ

ก็ยังไม่หาย

มันเขียน ยาวๆ ว่า Warning อะไรไม่รู้และก็คำหลังเขียนว่า Back UP อ่ะ

Comment

ไปที่biosไปdisable........seek foppy disk ซะหรือหาคำที่มันบอกว่าให้ค้นหาจากฟ็อปปี้ดิสแล้วปิดมันซะ.......ไม่ใช่อันที่บู็ตจากฟอปปี้ดิสนะต้องทำทุกครั้งหลังจากเครียcmosหรือไปตั้งloadจาก bios ดีฟอล.......แล้วแต่บอร์ดด้วย

Comment

ผมว่าถ่านหมดมากกว่าอีกเสียง
              ปิดเครื่องแล้วมันคืนค่า
              เปลี่ยนถ่าน จบข่าวครับท่าน!

Comment

บางทีก็เป็นที่ Harddisk นะครับ ผมเคยเจอ WD มันบอกว่า S.M.A.R.T. Bad ง่ายๆ HD กำลังไป

Comment

อ่านดูว่าเป็นที่จุดไหนก็ไป disable จุดนั้น

Comment

เปลี่ยนถ่านแล้วไม่หาย แสดงว่า bios ไม่จำค่า ครับ ส่งซ่อมได้เลย

Comment

Working...
                    X