overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: การเอาผ้ามาบังหน้ารวยซับถือว่าดีขึ้นไหมครับ

OverclockZone Member Lightron's Avatar

Default การเอาผ้ามาบังหน้ารวยซับถือว่าดีขึ้นไหมครับ

การเอาผ้ามาบังหน้ารวยซับถือว่าดีขึ้นไหมครับ ท่านทั้งหลายมีความเห็นว่าอย่างไรครับ

OverclockZone Member

ถ้าเครื่องเสียงบ้านส่วนใหญ่เวลาฟังจะถอดออกครับ
    เค้าบอกว่าเสียงจะใสขึ้น กังวานขึ้น
    ฟังเค้ามาคับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ถ้ามันไม่ได้ออกแบบให้ มีตะแกรง หรืออะไรมาบังด้านหนั้า

ก็จงอย่า เอาอะไรมาบังมัน

ผู้มาเยือน113
    Guest

ซับผมว่าไมน่า่มีผลซักเท่าใหร่
    แต่ทวีตเตอร์ มีผลมากที่สุด
    มิดเรจ์น รองลงมา

ผลก็ความใสลดลงอย่างว่าล่ะ

OverclockZone Member Lightron's Avatar

ขอบคุณครับ อิอิ

มีคนตอบหมดแล้ว

ผมชอบแบบตะแกรงเหล็กที่สุด

ช่วยรอดพ้นจากน้ำมือลูกๆ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ลำโพงหลายๆ ตัว เห็นเค้า Review ทีไร ก็บอกว่า เอา grille ออกแล้วเสียงจะสว่างขึ้นทุกทีแฮะ อิอิ

grille บางอย่างช่วยปกป้องดอกลำโพงคุณ ป้องกันลูกๆ หลานๆ เอานิ้วไปจิ้ม dust cap (ปัญหาโลกแตกครับ มีแต่คนบอกว่าเด็กกับ Hifi ไม่ถูกกัน อิอิ)
    grille บางอย่างช่วยให้เสียงกระจายได้ดีขึ้น
    grille ลดทอนเสียง แหลม แต่ทำให้ เสียงต่ำดีขึ้น
    grille บางอย่างใส่แล้วสวย หรือ บางอย่างทำให้ขี้เหร่

แล้วแต่ รสนิยม ครับ ลำโพงหลายๆตัว โดยเฉพาะลำโพงบ้าน ถูกออกแบบมาให้ถอด grille ได้เป็นส่วนใหญ่ครับ ก็คือให้คนใช้ได้เลือกจะถอด หรือจะใส่ ไม่ตายตัว อย่างผมเวลาฟังเพลง ผมใส่นะ เพราะผมฟังใกล้ เจ้า trictrax horn มันแยงหู
    Last edited by Aeromancer; 29 Feb 2008 at 01:59:02.

OverclockZone Member nooi's Avatar

ผมใส่เพราะเอาไว้กันขี้ฝุ่น พอเปื้อนฝุ่นมากๆก็เอาไปซัก (แบบโครงพลาสติกครับแบบโครงไม้ถ้าซักก็พัง) ถ้าฟังจริงๆจังๆก็จะถอดออก

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ สำหรับลำโพงที่มี grille บังหน้าเนี่ย (เรียกกันแบบนี้ใช่มั้ยอ่ะ) ผมเคยใช้แต่ตัวที่เป็นฟองน้ำนะครับ มันก็ไม่ค่อยส่งผลเท่าไหร่กับเสียงนะครับ เพราะตัวที่บัง มักจะไม่ได้สั่นตามเสียงมากมาย (อย่างมากก็ถูกล๊อคไว้กับขอบของลำโพง แต่ถ้าเอาผ้ามาบังเองเนี่ย ความยืดหยุ่นมันค่อนข้างสูง ต่อให้ขึงจนตึงก็เถอะ พอเวลาเบสออกมาเป็นลูกๆ (เน้นว่าส่วนใหญ่จะเป็นเบส) จะทำให้ผ้าสั่นตาม แล้วเสียงที่ออกมามันจะตื้อน่ะครับ ผมว่ามันน่าจะเป็นเรื่องเดียวกับฟิสิกส์ที่ว่ามีคลื่นหัวกลับที่จะทำให้คลื่นที่มาเจอกันมันหายไปน่ะครับ เรียกว่าบัฟกับแอนตี้บัฟรึไงเนี่ย (หลายปีละ คืนอาจารย์หมด)

แต่ถ้าจัดการหันซับเข้าหากำแพงเรียบหรือพื้นเรียบ (โดยเฉพาะคอนกรีต/กระเบื้อง) รู้สึกจะเป็นเรื่องของ acoustic ที่จะช่วยให้เสียงมันกังวานขึ้นน่ะครับ

แต่ทั้งหมดนี่เป็นแค่ของที่ผมเคยลองทำเองนะครับ ก็แค่ชอบแบบที่ไม่มีผ้าบัง แล้วก็ส่วนมากจะไม่ค่อยหันหน้าเข้ากำแพงหรือพื้นด้วย เพราะเสียงมันจะเวอร์เกินไป

ยังไงก็ตาม ลองทำเอง ฟังเอง อย่างมากก็คิดตามที่ผมพิมพ์ๆไปก็ได้ครับ ว่าจริงรึเปล่า ชอบไม่ชอบยังไงมาโพสผลก็ได้ครับ

ปล เรื่องของเครื่องเสียงนี่ อยู่ที่ความชอบส่วนตัวของแต่ละคนจริงๆ คนนึงอาจจะชอบสไตล์นึง แต่อีกคน อาจจะชอบอีกสไตล์นึง ถ้า comment ของผมไปขัดกับความคิดของใคร ก็ขออภัยล่วงหน้าด้วยนะครับ ก็แค่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้น

Quote Originally Posted by IIM View Post
    มีคนตอบหมดแล้ว

ผมชอบแบบตะแกรงเหล็กที่สุด

ช่วยรอดพ้นจากน้ำมือลูกๆ
    เหมือนกันเลยอิอิ ลำโพงเครื่องเสียงบ้าน ADD ของผมซื้อมาหลายหมื่น ก็เกือบพังด้วยน้ำมือลูกเหมือนกัน 55555

OverclockZone Member mydoc's Avatar

ผมใส่เพราะบ้านเลี้ยงแมว .. บางทีก็ไม่อยากซื้อของแพง ๆ มันห้ามลำบาก มันนึกจะป่ายจะปืน กระโจน .. ห้ามยาก .. วันดีคืนดี ฉี่ใส่อีก .. ต้องคอยมาปิดประตูไว้ไม่ให้เข้า ..

Quote Originally Posted by mydoc View Post
    ผมใส่เพราะบ้านเลี้ยงแมว .. บางทีก็ไม่อยากซื้อของแพง ๆ มันห้ามลำบาก มันนึกจะป่ายจะปืน กระโจน .. ห้ามยาก .. วันดีคืนดี ฉี่ใส่อีก .. ต้องคอยมาปิดประตูไว้ไม่ให้เข้า ..
    -*-

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ตัวที่อยู่ใน Avatar เหรอครับ น่ารักดี มีพันธุ์ ด้วย อิอิ ผมก็เลี้ยงเหมือนกัน พันธุ์ side street short hair ครับ อิอิ

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    ใครเลี้ยงแมว อย่าพยามเอามันเข้าใกล้คุณเรือรบครับ

มีแฟนหน้าเหมือนแมวแทนได้ป่ะคับ
    55555

OverclockZone Member nooi's Avatar

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    ใครเลี้ยงแมว อย่าพยามเอามันเข้าใกล้คุณเรือรบครับ
    เจอมุขผู้บ่าวกินแมวเข้าแล้ว

silvermoon's Avatar
    เมืองกรุง<=>นครปฐม

จากคำถามของ จขกท.นะครับ ผมว่าลองเอาฟองน้ำม้วนยัดไว้ในช่องลมอ่ะครับ
    มันจะทำให้เสียงทุ้มขึ้นครับ เหมาะสำหรับSubที่ลงต่ำได้ไม่มากนะครับ แล้วก็อย่าม้วนแน่นมากนะครับ
    เด๋วดอกแตกเพราะระบายลมไม่ได้ครับ

การเอาอะไรมาบังให้เสียงสะท้อนไม่ได้เปลี่ยนช่วงความถี่เสียงครับ
    การจะเปลี่ยนช่วงความถี่เสียงได้คงต้องใช้ doppler effect คับ

Quote Originally Posted by silvermoon View Post
    จากคำถามของ จขกท.นะครับ ผมว่าลองเอาฟองน้ำม้วนยัดไว้ในช่องลมอ่ะครับ
    มันจะทำให้เสียงทุ้มขึ้นครับ เหมาะสำหรับSubที่ลงต่ำได้ไม่มากนะครับ แล้วก็อย่าม้วนแน่นมากนะครับ
    เด๋วดอกแตกเพราะระบายลมไม่ได้ครับ
    แต่ถ้าเอาฟองน้ำ ม้วนยัดในช่อง นม จะทำให้สายตาผู้ชายจับจ้องมากขึ้นครับ อิอิ

ผมว่าหา แผ่น แบบนี้ดีกว่าครับ ดักจุดสะท้อนน่ะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks