Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับการ Lan แบบ P2P ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับการ Lan แบบ P2P ครับ

สวัสดีครับ ผมเคยตั้งกระทู้ถามพี่ๆไปแล้วครั้งหนึ่งเกี่ยวกับปัญหาที่ว่า ผมต่อ Lan แบบP2P โดยCross สายอ่ะครับ โดยใช้Card Lan มันมีปัญหาคือ มันหลุดบ่อยอ่ะครับ ซึ่งตอนนั้นมีพี่ๆได้ให้คำแนะนำว่าลองเช็กสายดูว่ามันมีปัญหาที่ขั้วหรือขาดในรึป่าว ซึ่งผมได้ลองเช็คดูโดยใช้มิเตอร์จับที่ขั้วสายมันก็ใช้ได้อ่ะครับ ตอนนี้เลยตันครับ ผมสงสัยว่าสาย Lan มันยาวเกินไปรึป่าว คือสายผมมันยาวประมาณ 12 เมตรได้อ่ะครับ ผมเคยได้ยินมาว่าสายLan มันยาวมากก็ไม่ดีอ่ะครับ ไม่ทราบว่ามันเกี่ยวรึป่าว แต่ผมลองสังเกตุดู คือถ้าไม่ได้ใช้งาน Lan มันก็จะขึ้น 100Mbps แต่พอจะเข้าไป ดึงFile จากอีกเครื่องไฟ ตรงCard มันจะกระพิบๆๆๆๆๆถี่ๆ แล้วมันจะUnplug ตามที่ไฟกระพิบอ่ะครับ พอไฟติดมันก็ขึ้น 100Mbpsอ่ะครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรอ่ะครับ ผมลองทำมาหลายวันแล้วมันก็ไม่ได้ซักทีวานพี่ช่วยวิเคราะห์ทีครับ .............ถามยาวไปหน่อย ขออภัยด้วยครับ............

12 เมตร มันสั้นมากเลยละครับ ผมใช้อยู่นี่ 50 เมตร (แบบธรรมดา) ไม่เห็นเคยมีปัญหาอะไร เวลาที่มีการดึงข้อมูลมันก็จะกระพริบเป็นธรรมดาละครับ ลองเข้าไปเซตค่า cofig ตรงนี้ให้เท่ากันดู ไม่แน่ใจว่าจะช่วยได้แค่ไหน แต่อยากให้ลองทำดูครับ ไม่เสียหายอะไรแน่ๆ ทำให้ใช้ความเร็วการ์ดได้เต็มที่ด้วย

ถ้ายังเป็นอยู่ ก็ลองอัพเดทไดร์ฟเวอร์ของการ์ดกับเมนบอร์ดดูนะครับ

Comment

Working...
    X