Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรม Advice ทำไมเป็นแบบนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรม Advice ทำไมเป็นแบบนี้

มีประสบการณ์(อันน้อยนิด)เล่าให้ฟังครับ
    เนื่องด้วย http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=164625
    ก็เลยขายแรมตัวนั้น (มารู้ตอนหลังว่าประกัน Advice) แล้วก็ซื้อแรม Corsair ประกันAdvice อีก(คิดว่ายี่ห้อนี้ไม่น่ามีปลอม) ก็เจออีกจนได้ ใน CPU-Z ไม่มีข้อมูล ผมขายแรมคืนให้ร้านเป็นครั้งที่ 2 (ขาดทุนอีกแล้ว)

แล้วผมก็เจอกับแรม Kingston ประกัน Synnex ผมตัดสินใจซื้อเป็นครั้งสุดท้าย(คิดว่าคงไม่เปลี่ยนแล้ว) พระเจ้า! CPU-Z บอกว่าเป็น Kingston ผมเข้าเช็คในเวป ปรากฎว่า Kingston แท้ ! (ดีใจสุดขีด) ผมเลยงงกับประกัน Advice ว่า ประกันต่างกัน คุณภาพสินค้าต่างกันเพียงนี้หรือ

ลืมบอกแต่ละครั้งที่ผมซื้อคนละร้านกัน

มีข้อสังเกตของแรม 2 ตัวแรกอย่างหนึงคือ แม้ใช้ชิปคนละยี่ห้อ แต่ตรงชิปบรรทัดท้ายสุด จะพิมพ์ว่า DDR2 XXXX อักษรภาษาอังกฤษ4ตัวหลังจำไม่ได้ แต่เหมือนกันเดะ (แต่ไม่ใชรหัส ตัวใหม่เป็นรหัสตัวเลขหลายตัว)

ปล.ผมไม่มีเจตนาต่อว่าสินค้าหรือบริษัทใดๆ เพียงอยากเล่าประสบการณ์ให้เพื่อนฟัง ถ้าประสบการณ์อันน้อยนิดของผมคือความเข้าใจที่ผิดก็ขออภัยครับ ยินดีรับฟังความคิดเห็นเพื่อนๆเสมอ

อืมครับ ผมซื้อของ Advice แต่ประกันต้อง Synnex เท่านั้นถึงซื้อครับ เช่น พวก MB,CPU,HDD ที่มันประกัน Synnex คับ

Comment

advice มันมีชื่อเสียเรื่องแรมปลอมครับ

Comment

ปลอม ยัง LT ยังดีกว่าแท้ แต่ไม่มีประกันน๊ะ ผมเจอมาแล้ว แท้แต่ไม่รู้เคลมที่ไหน- -*

Comment

ดัน

Comment

RAM ที่ทาง Advice นำมาจำหน่ายนั้นจะแบ่งออกเป็น 2 ประเภทครับ

ประเภทที่ 1 แบบนำเข้าจากผู้ผลิตโดยตรง ประเภทนี้จะไม่ปัญหาในการตรวจสอบ Serial Number กับทางต้นสังกัดได้อย่างแน่นอน จะมีบริษัทที่นำเข้ามาอยู่ 4 บริษัทด้วยกันคือ 1). Synnex 2). Ingram 3). Silicon 4). The Best

ประเภทที่ 2 แบบที่เป็นการจ้างทางโรงงานเป็นผู้ผลิต OEM (ปกติ Kingston จะจ้างโรงงานเหล่านี้ผลิต ส่วนที่เป็นปัญหาน่าจะอยู่ที่ประเภทนี้ครับ เพราะประเภทนี้บาง Lot ก็จะสามารถตรวจสอบ Serial Number กับทางต้นสังกัดได้ บาง Lot ก็ไม่สามารถตรวจสอบได้ ดังนั้นจึงไม่สามารถตรวจสอบได้ทุกตัว แต่การใช้งานก็ใกล้เคียงกันหรือแยกกันไม่ออกด้วยซ้ำ (อันนี้ผมก็ใช้ RAM OEM อยู่เหมือนกันด้วยความที่ไม่รู้ ราคาของ RAM ประเภทนี้จะถูกกว่า RAM ประเภทแรกครับ (เท่าที่เคยเห็น ทาง Advice ก็เคยประกาศเลิกจำหน่าย RAM ประเภทนี้ไปแล้ว แต่บรรดาตัวแทนจำหน่ายและผู้ใช้ ก็ยัง Request ให้นำกลับมาจำหน่ายต่อ เพราะมีราคาถูกกว่า และประสิทธิภาพการใช้งานไม่ต่างกัน แล้วประกันก็เหมือนกันด้วย ทาง Advice จึงได้นำมาจำหน่ายต่อไปครับ

การเลือกซื้อ RAM จาก Advice นะครับ คุณต้องการเลือกแบบเอาสบายใจว่าไม่ใช่แบบประเภทที่ 2 แบบที่เป็นการจ้างทางโรงงานเป็นผู้ผลิต OEM คุณก็สามารถเลือกได้จากการที่มี Synnex / Ingram ต่อท้ายของสินค้าครับ อันไหนไม่มีก็จะเป็นแบบ OEM ทั้งหมดครับ ส่วนที่มี Synnex / Ingram ต่อท้ายสามารถตรวจสอบ Serial Number ได้อย่างแน่นอนครับ ส่วนที่เป็น OEM นั้นคุณ ๆ ก็ใช้วิจารณญาณในการเลือกซื้อเอานะครับ ว่าอยากได้แบบไหนครับ ในช่วงนี้ราคา RAM ไม่ค่อยคงที่นะครับ แต่เมื่อราคา RAM ทรงตัวแล้วทาง Advice ก็จะนำมาจัดจำหน่ายต่อไปครับ

และก็บอกได้เลยว่าไม่มี RAM ปลอมครับ เท่าที่ผมศึกษามา RAM ปลอมเป็นอีกแบบนะครับ

ขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวหน่อยนะครับ ทุกอย่างที่คุณเลือกซื้อ เมื่อคุณไม่เข้าใจผมก็ไปหาข้อเท็จจริงมาให้แล้ว “แล้วกรุณาอย่าไปกล่าวหาใครจนกว่าจะรู้ข้อเท็จจริงครับ” เพราะมันอาจจะเกิดผลกระทบกับเขาได้ครับ ควรใช้วิจารณญาณครับ ผมก็ใช้แบบ OEM อยู่เหมือนกัน ผมยังสามารถ Over Clock เล่นได้แบบสะใจเลยเหมือนกัน เลยคิดว่ามันไม่ต่างกันหรอกครับ ถ้าอยากได้แบบสบายใจก็เลือกในแบบที่หนึ่งอย่างที่ผมอธิบายการเลือกซื้อไปในข้างต้นแล้วนะครับ คุณจะเลือก RAM ดีราคาประหยัดในประสิทธิภาพที่เท่ากันกับ RAM ที่สามารถ Check Serial Number ได้ก็แล้วแต่จะเลือกครับ
            แต่มีอีกข้อนึงครับที่ผมชื่นชมทาง Advice เขายังมาบอกให้เรารู้ว่า RAM แบบไหนเป็น OEM และแบบไหนเป็นประเภทนำเข้าจากผู้ผลิตโดยตรง ผมว่าถ้าเขาบอกว่าเฉพาะที่มี OEM ตามท้ายจะเป็นแบบ OEM ส่วนที่ไม่มีอะไรตามท้ายนั้นเป็นแบบนำเข้าจากผู้ผลิตโดยตรงเขาก็บอกได้ครับเราจะรู้เหรอ ? นี่แหละครับความจริงใจครับ ทั้งที่ส่วนใหญ่สินค้าในช่วงนี้ของเขาจะเป็น OEM เป็นส่วนมากก็ตาม
            คุณจะเลือกจากสิ่งที่รู้ หรือไม่รู้อะไรเลยก็สุดแล้วแต่คุณครับ

Neo Phoenix
            Update 14/7/2550 18:00:55
            ที่มา http://www.buycoms.com/webboard/comm...age=1&mailid=1

ข้อความขั้นต้นทั้งหมดทุกตัวอัษร ผมได้คัดลอกมาทั้งหมด และความคิดเห็นก็เป็นของผู้เขียน อยากไห้ได้ทราบข้อมูลกันครับ

Comment

ขอบคุณครับ ที่ให้ความกระจ่าง

Comment

Originally posted by nitroboy View Post

ขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวหน่อยนะครับ ทุกอย่างที่คุณเลือกซื้อ เมื่อคุณไม่เข้าใจผมก็ไปหาข้อเท็จจริงมาให้แล้ว “แล้วกรุณาอย่าไปกล่าวหาใครจนกว่าจะรู้ข้อเท็จจริงครับ” เพราะมันอาจจะเกิดผลกระทบกับเขาได้ครับ ควรใช้วิจารณญาณครับ ผมก็ใช้แบบ OEM อยู่เหมือนกัน ผมยังสามารถ Over Clock เล่นได้แบบสะใจเลยเหมือนกัน เลยคิดว่ามันไม่ต่างกันหรอกครับ ถ้าอยากได้แบบสบายใจก็เลือกในแบบที่หนึ่งอย่างที่ผมอธิบายการเลือกซื้อไปในข้างต้นแล้วนะครับ คุณจะเลือก RAM ดีราคาประหยัดในประสิทธิภาพที่เท่ากันกับ RAM ที่สามารถ Check Serial Number ได้ก็แล้วแต่จะเลือกครับ
                แต่มีอีกข้อนึงครับที่ผมชื่นชมทาง Advice เขายังมาบอกให้เรารู้ว่า RAM แบบไหนเป็น OEM และแบบไหนเป็นประเภทนำเข้าจากผู้ผลิตโดยตรง ผมว่าถ้าเขาบอกว่าเฉพาะที่มี OEM ตามท้ายจะเป็นแบบ OEM ส่วนที่ไม่มีอะไรตามท้ายนั้นเป็นแบบนำเข้าจากผู้ผลิตโดยตรงเขาก็บอกได้ครับเราจะรู้เหรอ ? นี่แหละครับความจริงใจครับ ทั้งที่ส่วนใหญ่สินค้าในช่วงนี้ของเขาจะเป็น OEM เป็นส่วนมากก็ตาม
                คุณจะเลือกจากสิ่งที่รู้ หรือไม่รู้อะไรเลยก็สุดแล้วแต่คุณครับ

Neo Phoenix
                Update 14/7/2550 18:00:55
                ที่มา http://www.buycoms.com/webboard/comm...age=1&mailid=1

ข้อความขั้นต้นทั้งหมดทุกตัวอัษร ผมได้คัดลอกมาทั้งหมด และความคิดเห็นก็เป็นของผู้เขียน อยากไห้ได้ทราบข้อมูลกันครับ

ลิงค์เข้าไม่ได้ครับ เขียนดูดีเชียวครับ แต่แป๊กตรงที่ "ความคิดเห็นก็เป็นของผู้เขียน อยากไห้ได้ทราบข้อมูลกันครับ"

Comment

ที่ขอนแก่นนะครับ
                  ประกัน
                  DCOM ห่วยมาก
                  Synnex ดีมาก เคลมง่าย
                  A&L (ของร้าน Hardware House ) รอเป็นชาติ สวยแต่รูปจูบไม่หอม ฉ
                  Com7 พอใช้คับ

Comment

*-* ตายละ แรมจาก Advi.. ปลอมหรอ ผมชื้อมาจากสาขาไหย่เลย 2 ตัว ประกัน Advi.. ด้วยมั้ง

Comment

มันไมใช่่เรียกว่าปลอมนะครับ การใช้งานเหมือนของแท้ครับ ต่างกันแค่ไม่มีs/nแค่นั้น

Comment

-*-

Originally posted by icemanyo9002 View Post
                        *-* ตายละ แรมจาก Advi.. ปลอมหรอ ผมชื้อมาจากสาขาไหย่เลย 2 ตัว ประกัน Advi.. ด้วยมั้ง
                        ไช้มาตั้งนานก็ยังไม่รู้สึก เห็นป่ะครับ แล้วมันจะต่างกันยังไง มันอยู่ที่ใจก็เท่านั้นเอง

ตัวคอร์แซที่แอดไว้ ซื้อมาไช้นานล่ะ ไฟเดิมๆ บอร์ดกากๆ อัดได้เกือบ 900(ได้878) ไช้มาปีนึง ไม่มีปันหาอะไร (อัดได้ดีกว่าแรมที่มีsn ประกัน0ไย่บางยี่ห้อที่ไช้ๆอยู่อีก)

Comment

จะเข้ามาเขียนเหมือนคุณ Nitroboy เหมือนกัน จะเครียดไปใยในเมื่อคุณภาพเท่ากัน ประกันเท่ากัน

ไม่มีข้อมูลใน CPU-Z เพราะว่าไม่ได้ใส่ข้อมูลนั้นเข้าไปในตัวแรมครับ เรื่องวัสดุผมว่าเกรดเดียวกัีน ไปรับมาจากโรงงานโดยตรงก็เลยได้ถูกกว่าชาวบ้านไงครับ

ลองเอาของที่คุณว่าปลอมมา Benchmark สิครับ มันไม่ได้ต่างอะไรจากแรมที่คุณเรียกว่าแท้เลย

Comment

ที่เห็นใน CPU-Z มันเก็บไว้ใน SPD ของแรมอะครับใช่ว่ามองเห็นจะเป็นของแท้ เพราะมันเขียนทับได้ จะให้เขียนแบบไหนก็ได้

Comment

แรมนี่แท้ ไม่แท้ เหมือนกันครับ ขอมีประกันก็พอ

ปัญหาคืออย่าไห้ของแท้ราคาเท่าของปลอมก็พอแล้ว

Comment

Working...
                              X