overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ซื้อคอมใหม่มาแล้ว ช่วยทีค่ะ

OverclockZone Member E_IISD's Avatar
    ดอนเมือง-สรงประภา

Default ซื้อคอมใหม่มาแล้ว ช่วยทีค่ะ

ที่พี่ๆจัดเสปกให้เมื่อสัปดาร์ที่แล้ว ตอนนี้ได้ซื้อมาแล้วค่ะ amd x2 4000+ เมนบอดAsrock ALiveNF7G -แรมบัส800/1กิ๊ก ฮาดดีสซัมซุง250กิ๊ก แต่...มันมีปัญหาอย่างมากเลยค่ะ คือเครื่องบูทช้ามาก ใช้เวลาในการบูกร่วมๆ2นาที บางครั้งเวลารีสตาร์ก็ค้างไปเลย ได้ลงวินโด้วใหม่ไป2-3รอบแล้วก็ไม่หาย ไม่ทราบว่าต้องตั้งไปออสให้บูทแบบไหนยังไงอ่ะค่ะ(ไม่รู้เกี่ยวกันป่าว)อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆแนะนำทีว่าต้องทำไงดีอ่ะค่ะ หรือบอกวิธีตั้งบูทไปออสให้บูทแบบไวกว่านี้ได้ป่าวค่ะ
    ******ปล คอมเครื่องเก่าเป็น amd 3600+ เมนบอดรุ่นเดียวกันเลยคือ Asrock ALiveNF7G แต่ใช้เวลาในการบูท จับเวลาได้ที่ 48.83วินาที ไงช่วยแนะนำทีนะค่ะ

OverclockZone Member E_IISD's Avatar

อยากทราบว่าปัญหาแบบนี้เค้าต้องไปเช็คตรงไหนมั้งอ่ะค่ะ ช่วยทีค่ะ กลุ้มๆๆๆๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member angelplus's Avatar

มีหลายประเด่นคับ
    แต่ที่แน่ๆไม่เกี่ยวกับ Cpu กับ m/b อาการอะไรแบบนี้ ลอง test ram หาram อันอื่นมาลองคับ ไม่เกี่ยวกับการตั้งค่าจาก bios เท่าไรคับ

แล้วถ้าเทสแรมแล้วมันหายจากอาการที่ว่านี้ แบบนี้แรมที่เรามี เราจะเอาไปเปลี่ยนที่ร้านได้หรือป่าวค่ะ คือมันยังไม่เสียมันยังเปิดได้ แบบนี้ร้านเค้าจะยอมให้เปลี่ยนหรือป่าวค่ะ

OverclockZone Member crYsIs's Avatar
    BKK Dindang หอการค้า,U-Thong~Suphanburi(สุพรรณบุรี)

คอมพ์บูทช้านี่ ลองดูครับว่าสาย HDD ได้พ่วงกับสาย CD_DVD-Drive หรือป่าวครับ เพราะถ้าพ่วงมันจะดึงรั้งทำให้บูทช้าครับ ถ้าจะให้ดีใช้คนละสายครับจะได้บูทเร็วๆ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับแต่ก็ลองดูครับเพราะผมก็เคยเป็น)

OverclockZone Member
    เมืองพล ขอนแก่น

แวะมาดู ไม่ขอออกเสียงครับ สู้ๆ เผื่อแก้ได้ครับ

OverclockZone Member oOkritt's Avatar

ผมเคยพบปัญหานี้นะครับ เท่าทีเกิดกับเครืองที่ผมไปประกอบเกิดจากการลง

วินโด้ด้วยการโกสครับไห้ฟอแมทแล้วลงวินโด้ไหม่ก็จะหายครับ

อาการเดียวกันครับบูดข้ามาก 10-20นาทีขึ้นไปเลยครับ แล้วก็จะมีอาการค้างเป็นพักๆ

ลงวินโด้ใหม่หายครับผมลองแล้ว

OverclockZone Member lonely_look's Avatar

ของผมก็เคยเป็นนะ แต่ขยับสายไฟต่อ HDD มันก็กลับมาเร็วอีก อันนี้เครื่องผมนะ

OverclockZone Member Moses's Avatar

ได้ลงวินโด้วใหม่ไป2-3รอบแล้วก็ไม่หาย

เขาเขียนบอกอยู่....อ่ะ ลองดู Harddisk กับ ram คับ

OverclockZone Member nabizkit's Avatar
    บางละมุง ชลบุรี

อันนี้เครื่องผม ของผมเปลียนช่องเสียบ สายฮาดดิสอะคับ หรือไม่ก็สาย sata เปลียนอันที่เเน่นๆ
    (อาการของผมคือบุตเเล้วเข้าได้บ้างไม่ได้บ้าง กำลังโหลดๆอยู่จอฟ้าไปเรยเเบบนี้ ผมก็เเก้มั่วๆไป)

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เซทค่าแรมในใบออสให้ตรงกับแรมครับ
    ตั้ง timming 2T
    ตั้งบูทแรกที่ HDD เลยครับ รับรอง ไม่ช้าครับ

Bookmarks

Bookmarks