overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: Notebook เครื่องแรกครับ

OverclockZone Member

Default Notebook เครื่องแรกครับ

ก่อนอื่น อยากบอกว่าบอร์ดนี้ดีมากๆ แต่ก่อนดูแต่กระทู้จำพวก Hardware ของ PC ครับ

ตอนนี้มีความจำเป็นต้องใช้โน๊ตบุ๊ค จึงมีคำถามมาถามนิดหน่อยครับ

1. งบ 26000 +ได้ 1000 บาทเนี่ย เล่น Compaq โอเครึปล่าวครับ

การใช้งานก้อมี รันโปรแกรมจูนกล่อง(รถยนตร์) ดูหนังฟัง เพลง

พิมพ์งาน เล่นอินเตอร์เน็ตทั่วไป เกมส์บ้างนิดหน่อย หรือราคาถูกกว่านั้นก้อทำได้

2. cpu มีผลต่อการกินแบตมากรึปล่าวครับ C2D จะเปนการเกินความจำเปนไปรึปล่าว

3.แรม 1 Gb ที่ต้องแบ่งใช้กับการ์ดจอ เล่น msn winamp photoshopcs3 ไปพร้อมกัน ไหวมั๊ย

4. Compaq มีปัญหาจุกจิกรึปล่าวครับ เห็น Acer มีแต่คนบ่น ในด้านของงานประกอบเป็นไงบ้าง

ความทนทานดีแค่ไหนครับ

อยากสอบถามคนที่เคยใช้หรือใช้อยู่ครับ

ขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ครับ

ดูๆ ไว้มี

Compaq Presario C736TU เพิ่มแรมเปน 2 gb

Compaq Presario V3603TX เพิ่มแรมเปน 1gb

อันไหนน่าสนกว่าครับ

OverclockZone Member darkstellar's Avatar

ใช้ได้เลยครับ สำหรับทำงานแบบนี้ เพื่อนผมใช้อยู่ ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ

OverclockZone Member 6664's Avatar

ผมใช้ V3603TX ครับโอดี

ราคาแม่ยิ้มได้ ครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ดูจากงานที่ใช้แล้วยี่ห้อนี้OKครับ

CPU จากงานที่ว่ามา ไม่ถือว่าเกินความจำเป็นครับ กำลังดีเลย
    ส่วนแรมนี่ถ้าไหวก็2Gbเถอะครับ 1Gbถ้าใช้WindowsXP เล่นPhotoshop CS3หน่วงนิดๆ แต่ยังพอรับไหวครับ แต่ถ้าเป็นVistaยังไงก็ต้อง2Gbครับ 1GBหน่วงมากๆ

ครับผม พอใช้มันแทนพีซี ซักวันนึง 6-7 ชม. มันจะไปไวรึปล่าว

เข้าใจอยู่ครับว่าใช้โน๊ตบุ๊คต้องถนอมๆหน่อย ส่วนใหญ่ผมว่าน่าจะอยู่ได้นาน

แต่อะไรๆก็เกิดขึ้นได้ ส่วนตัวชอบดีไซน์สวยๆด้วยครับ จะไปเล่น Vaio ก้อเกินตัว เลยเลือก Compaq หรือ HP ดีกว่า

การรับประกันเป็นไงบ้างครับ สำหรับ2เจ้านี้

ปล.พวกตัวเครื่องผิวมันเงามีตัวไหนบ้างครับ ถ้ามันเกินงบก้อคงต้องตัดใจ

OverclockZone Member ThumThum's Avatar

วันๆหนึ่งผมเปิด 12 ชม. ขึ้นไป ไม่มีปัญหาครับ ผมว่าผิวด้านดูแลง่ายกว่า ผิวมันเป็นลอยง่าย รุ่นไหนมันรุ่นไหนด้านไม่ต้องใส่ใจเท่าไหร่ผมว่าน่าจะ ดูสเปกดีกว่า น่ะ (แต่ของผมผิวมัน) ผิวด้านก็ดูสวยไปอีกแบบ
    ส่วนรุ่นน่าจะเป็น V3603TX แจ๋วดี (น่าจะผิวด้าน)

ซื้อเผื่ออนาคต ลอง BenQ ดูสิคับ การ์ดจอประมาณ 8600 น่าจะใช้ได้นานอยู่ สัก 5 ปีถึงจะล้าหลังละนะ

น่าจะเลือก V3603TX แหละครับ หลังจากเทียบการใช้งานแล้ว

ยังไงก้อขอแค่ตัวเผมเจอเครื่องที่ดีๆ ไม่งอแง แค่นั้น หลังจากอ่านประสบการณ์ตามกระทู้แล้ว

ส่วนนึงเลยคือ ดวง จิงๆ

ยังไงจะไปลองดูที่ร้านเลยอีกทีครับ เอาแบบถูกใจกันไปดีกว่า แต่คงไม่พ้น2ยี่ห้อนี้

Benq สเปค เวิร์คมากๆครับ ติดอย่างเดวส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบดีไซน์มัน นานาจิตตังครับ

ขอบคุณทุก คห. ครับ

OverclockZone Member The_Royal's Avatar

hp น่าจะดีกว่านะ

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

acer รุ่นใหม่ก็น่าสนน๊า อิอิ

OverclockZone Member nuttapum_plum's Avatar

Quote Originally Posted by The_Royal View Post
    hp น่าจะดีกว่านะ
    ใช่

OverclockZone Member Kmod's Avatar

Compaq ส่วนตัวผมคงหลีกให้***งครับ เห็นของพี่ที่ office เสีย ส่งให้ศูนย์ซ่อมปาไป 9,000 ที่สำคัญพอหมดประกัน เสียเลย ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ครับผม HP ดูเวิร์คดีครับ

วันนี้ไปดูมา เห็น Toshiba น่าสนอยู่ครับ

เลยคิดๆ อยู่ว่า เงินที่จะจ่ายเพิ่ม 6-7 พัน เพื่อ Toshiba จะคุ้มค่าป่าวครับ

OverclockZone Member Striker's Avatar

สุดๆ เลยนะคับ

OverclockZone Member pai_ana's Avatar

ไม่มอง ASUS มัง ล่ะ

ASUS สเปคโดนมากครับ มองๆมาบ้างแล้ว ^^

แต่อยากได้ความสวยงามแบบวัยรุ่นๆ นิดนึง (กระชากวัย555+)

ขอบคุณทุกความเห็นอีกครังครับ รักOCZ จัง

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ความทนทานมันอยู่ที่การดูแลของแต่ละคนครับ ผมเจอบางคนแบบว่าเครื่องเปิดอยู่เลยนะมันยกไปยกมาวางตุ๊บๆๆๆๆ อันนี้ถ้าไม่พังเร็วก็ไม่รู้จะว่าไงอ่ะครับ ถ้าเราใช้ของที่เหมาะสมแล้วรักษาดีๆมันก็อยู่กะเราไปนานครับ

ยี่ห้อนี่ก็เลือกที่ชอบๆดีกว่า ไปดูให้แน่ใจด้วยตาตัวเองเลยครับ จะได้เห็นLayout ของคีย์บอร์ดด้วย(บางคีย์บอร์ดปุ่มFnมันสลับที่กะCtrl บางคนทำงานไม่สะดวก)

Bookmarks

Bookmarks