Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสูตร clock P965 DQ6 หน่อยสิครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสูตร clock P965 DQ6 หน่อยสิครับ

ตอนนี้มาได้แค่นี้เองครับ

CPU Clock Ratio = 8
    CPU Host Frequency = 377
    PCI Express Frequency = 100
    System memory Multiplier (SPD) = Auto
    Options = 1

นอกนั้นก็ใ้ห้มัน Auto หมด ปรับมากกว่านี้ก็ boot ไม่ขึ้นแล้ว

ลอง System memory Multiplier (SPD) = 2.0 (เพราะมันมีให้เลือกอันเดียว)
    แล้วก็ปรับ CPU Host Frequency = 388 - 400

ก็ดับสนิทไปเลย

นอกเหนือจากนี้ ก็ปรับไม่เป็นแล้วครับผม

m/b p965 DQ6 Rev.2.0 Bios ver.11
    cpu Xeon 3075
    ram kington 2G

ก่อนหน้านี้ใช้ e6600 มันยังไปได้ 3.7 สบายๆ นิ่งๆ เลย
    มาใช้ Xeon มันความร้อนน้อยกว่าเยอะเลย

แต่มาได้เท่านี้เอง ประเด็นคือ ผมมั่วๆ เอานะครับ ปกติใช้งานไม่ได้ clock อยู่แล้ว

พอดีวันนี้ว่าง เลยลองนั่งเล่นดูครับ แต่ไ่ม่มีประสบการณ์

รบกวนเพื่อนๆ แนะนำกันหน่อยครับผม

ขอบคุณมากครับ -*-

ขอดันสักทีนะครับ เผื่อท่านใดผ่านมาเห็น อาจช่วยแนะนำได้

Comment

สูตรเนี่ยะขอผ่านนะงับ....

แต่เอาเป็นว่าลองไล่กันทีละสเต็ปดูดีกว่า
      เริ่มจากเดิมๆเลยนะ เพิ่มแต่บัสไล่ขึ้นทีละ 5-10
      พอไม่ผ่านเมื่อไหร่ค่อยไล่ไฟไปทีละหน่อย

Comment

ไล่บัสแล้วก็เพิ่มไฟไปทีละสเต็ป รัน32mb ผ่านก็ok แล้วครับ

Comment

Originally posted by okinava30 View Post
          ไล่บัสแล้วก็เพิ่มไฟไปทีละสเต็ป รัน32mb ผ่านก็ok แล้วครับ
          ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับผม แต่ว่าไล่บัส นี่หมายถึง

CPU Host Frequency = 377 ใช่ป่าวครับ

ส่วนเพิ่มไฟ นี่ ไม่เป็นจริงๆ ครับ เห็นมันมีหลายอัน ไม่รู้ควรจะเพิ่มอะไรอันไหนเท่าไหร่น่ะครับ

ท่านใด พอชี้แนะเพิ่มเติมได้ ลองจัดมาดูครับผม ..

Comment

ถ้าท่านยังไม่ศึกษาเมนูในแต่ละส่วนของไบออสว่ามันทำงานยังงัย ปรับแต่งยังงัย
            มันก็เป็นเรื่องยากงับที่จะอธิบายกันแบบละเอียดง่ะ....
            ดังนั้นลองเปิดเมนูต่างๆดูก่อนงับ หลักๆที่ต้องใช้ก็มีไม่กี่ตัวหรอก....

Comment

Working...
            X