overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: โน๊ตบุค ชม หนึ่งเสียค่าไฟเท่าไหร่ ลองวิเคราะห์ให้ฟังหน่อยครับ

OverclockZone Member

Default โน๊ตบุค ชม หนึ่งเสียค่าไฟเท่าไหร่ ลองวิเคราะห์ให้ฟังหน่อยครับ

??ผมใช้S41

OverclockZone Member kaofong's Avatar

เคยคำนวนดูเล่นๆทั้งวันไม่ถึงสิบบาทเลยคับ

OverclockZone Member Pokdang's Avatar

ลองคำนวณง่าย ๆ ดูครับ
    ( จำนวนวัตต์ * จำนวนชั่วโมง )/1000 จะได้เป็นยูนิตครับ
    แล้วเอาจำนวนยูนิตไปคิดเป็นค่าไฟครับแล้วแต่ว่ายูนิตละเท่าไหร่ ว่ายูนิตละเท่าไหร่

อยากทราบวิธีคำนวนอ่ะคับ

Quote Originally Posted by Pokdang View Post
    ลองคำนวณง่าย ๆ ดูครับ
    ( จำนวนวัตต์ * จำนวนชั่วโมง )/1000 จะได้เป็นยูนิตครับ
    แล้วเอาจำนวนยูนิตไปคิดเป็นค่าไฟครับแล้วแต่ว่ายูนิตละเท่าไหร่ ว่ายูนิตละเท่าไหร่

แล้วจรู้ได้ไงอ่ะคับว่า nb เรากินไฟกี่วัตต์

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

แล้วอะไรมันกี่ watt อ่ะ รู้แต่ CPU 35 w เอาแบบ 24 ชมนะ
    35*24/1000 = 0.84 หน่วย/วัน
    ส่วน HDD RAM monitor อื่นๆ ผมไม่รู้ - -"

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

ดูหลังหม้อแปลงสิครับ กี่watt กี่แอมป์ เอาอันนั้นแหละไปคำนวน

OverclockZone Member nuttapum_plum's Avatar

Quote Originally Posted by Centrino View Post
    ดูหลังหม้อแปลงสิครับ กี่watt กี่แอมป์ เอาอันนั้นแหละไปคำนวน
    ได้

OverclockZone Member kaofong's Avatar

Quote Originally Posted by Centrino View Post
    ตามที่ท่าน certino บอกเลยครับ

OverclockZone Member eol's Avatar
    ปากเกร็ด - สวนแตง

อยากรู้ว่ากินเท่าไรลองลง notebook hardware control

แล้วถอดปลั๊ก ... เปิด maximum ทุกอย่าง .... แล้วไปดูที่หน้า battery ของ NHC ดูครับ ว่ามันกินกี่ watt ....

อย่าง n/b ผม ถ้าทำงานแบบ safe ๆ ก็ 21W ถ้าธรรมดาๆ ก็ 35W

ลองเปิด everest ทำงานหนักๆ ... เล่นกินแบทไป 56W โหดมากเลยแหะเครื่องเรา =_='
    รูป รูป
    Last edited by eol; 1 Mar 2008 at 15:56:11.

OverclockZone Member papapapa's Avatar

อัตราการใช้พลังงานสูงสุดที่ Adapter จ่ายไฟให้ notebook
    = 220v x 1.5 Amp (ดูจาก Adapter ของคุณ มันอาจ บอกว่า 1.5A-0.9A ดูตรง Input นะ)
    = 330 watt
    คงไม่เกินจากนี้ การใช้งานอื่นดูจากที่คนก่อนหน้า post มา สำหรับ
    = (330w x 1 ชั่วโมง) /1000 = 0.33 หน่วยต่อชั่วโมง
    ถ้า ค่าไฟซัก หน่วยละ 12 บาท (ค่าไฟที่หอ ทำไมมัน โค ตะ ระ แพง มันก็จะเสียไม่เกิน 12 บาท สรรพากรเค้ารู้เรื่องมั้ยเนี่ยะที่เค้าเก็บเกินจากค่าไฟจริงๆ ...นอกเรื่องไป :P)
    = 12 x 0.33
    = 3.96 (ตีซะว่า 4 บาท/ชั่วโมง)

ตอบ ถ้าอัตราการสิ้นเปลืองพลังงานสูงสุดของ Notebook คือ 330w (ไม่ได้พิจารณาในเงื่อนไขอื่นที่เกี่ยวข้องเช่น การลดการใช้พลังงานต่างๆ ของตัวเครื่องเอง) และ ค่าไฟของหอพัก Unit ละ 12 บาท จะเสียค่าใช้จ่ายของพลังงานที่มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ ประมาณ 4 บาท ต่อ ชั่วโมง

คิดถูกป่าวหว่า....

OverclockZone Member sandy207's Avatar

ที่แน่ ๆ ค่าไฟบ้านเช่าผม 430 บาทต่อเดือน

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

มันก็แล้วแต่เครื่องอ่ะครับ บางเครื่องAdaptorมันล่อเข้าไป70กว่าวัตต์ผมก็เคยเห็น แต่ของผมมัน65วัตต์ครับ คิดง่ายๆก็ประมาณโคมไฟอ่านหนังสือสมัยก่อน(60Watts)อ่ะครับ คงไม่เยอะหรอก

ส่วนวิธีคิดก็ตามท่านCentrinoครับ

OverclockZone Member eol's Avatar
    ปากเกร็ด - สวนแตง

Quote Originally Posted by papapapa View Post
    อัตราการใช้พลังงานสูงสุดที่ Adapter จ่ายไฟให้ notebook
    = 220v x 1.5 Amp (ดูจาก Adapter ของคุณ มันอาจ บอกว่า 1.5A-0.9A ดูตรง Input นะ)
    = 330 watt
    คงไม่เกินจากนี้ การใช้งานอื่นดูจากที่คนก่อนหน้า post มา สำหรับ
    = (330w x 1 ชั่วโมง) /1000 = 0.33 หน่วยต่อชั่วโมง
    ถ้า ค่าไฟซัก หน่วยละ 12 บาท (ค่าไฟที่หอ ทำไมมัน โค ตะ ระ แพง มันก็จะเสียไม่เกิน 12 บาท สรรพากรเค้ารู้เรื่องมั้ยเนี่ยะที่เค้าเก็บเกินจากค่าไฟจริงๆ ...นอกเรื่องไป :P)
    = 12 x 0.33
    = 3.96 (ตีซะว่า 4 บาท/ชั่วโมง)

ตอบ ถ้าอัตราการสิ้นเปลืองพลังงานสูงสุดของ Notebook คือ 330w (ไม่ได้พิจารณาในเงื่อนไขอื่นที่เกี่ยวข้องเช่น การลดการใช้พลังงานต่างๆ ของตัวเครื่องเอง) และ ค่าไฟของหอพัก Unit ละ 12 บาท จะเสียค่าใช้จ่ายของพลังงานที่มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ ประมาณ 4 บาท ต่อ ชั่วโมง

คิดถูกป่าวหว่า....

กินเยอะไปป่าวอะคับ .... 330w กะ batt n/b ที่อยู่ประมาณ 47Wh ... ใช้ได้ไม่กี่นาทีเองนะคับ =o=! (ประมาณ 8 นาทีก็หมดแล้ว) หรือมันเสียไปกะการ convert AC -> DC หว่า ....... มันคงไม่หายไปหลายร้อยขนาดนั้นมั้ง เอิ๊กๆ ......... ลองคำนวณที่ด้าน output เล่นๆ .... 19V x 4.74A = 90 Watt .... เมื่อลองดูกะ nhc ที่ผบตอบไปก่อนหน้านี้มันดูไกล้เคียงความจริงกว่าเยอะเลย =o=!! ....

แต่ปกติมันไม่ถึงขนาดนั้นจริงๆ อะ =3= เพราะตอนเปิดไปชาร์จไป มันเข้าแค่ 10W นิดๆ เอง .....
    Last edited by eol; 1 Mar 2008 at 21:07:37.

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

โดยเฉลี่ย nb มันกินไฟราวๆ 70- 90w เป็นปกติอยู่แล้วครับ

รื้อความรู้เก่ามาคำนวณดูมั่ง จะได้ไม่ออกทะเลมาก ^^

S41 พลิกหม้อแปลงดูเลยจะได้ Output คือ 19V และกระแส 4.17 แอมป์
    หาWattที่ใช้จะ = 19*4.17 = 79.23W
    ต่อไปหากำลังไฟที่ใช้ P = kวัตต์ x ชั่วโมงการใช้งาน
    เดือนหนึ่ง 30 วัน เปิดตลอด = 24*30 = 720hr
    P = (79.23/1000)*720 =57.0456
    อันนี้ไปหาเองว่าค่าไฟบ้านตัวเองมันหน่วยละกี่บาท ผมยกจากคนข้างบนละกัน หอใครหน่วย12 บาท <--แพงจิบ

ค่าไฟ = P x หน่วยละกี่บาท จะได้ 57.0456 x 12
    เดือนหนึ่งจ่าย 684.5472 บาท โดยประมาน ไฟบ้านหน่วยละ 4-8 บาทมั้งตอนนี้ จำมะได้เหมือนกัน คิดจากคนจ่ายแพงดู เสียปามานนี้ละครับ

OverclockZone Member papapapa's Avatar

Quote Originally Posted by eol View Post
    กินเยอะไปป่าวอะคับ .... 330w กะ batt n/b ที่อยู่ประมาณ 47Wh ... ใช้ได้ไม่กี่นาทีเองนะคับ =o=! (ประมาณ 8 นาทีก็หมดแล้ว) หรือมันเสียไปกะการ convert AC -> DC หว่า ....... มันคงไม่หายไปหลายร้อยขนาดนั้นมั้ง เอิ๊กๆ ......... ลองคำนวณที่ด้าน output เล่นๆ .... 19V x 4.74A = 90 Watt .... เมื่อลองดูกะ nhc ที่ผบตอบไปก่อนหน้านี้มันดูไกล้เคียงความจริงกว่าเยอะเลย =o=!! ....

แต่ปกติมันไม่ถึงขนาดนั้นจริงๆ อะ =3= เพราะตอนเปิดไปชาร์จไป มันเข้าแค่ 10W นิดๆ เอง .....
    อ่อ ที่คิดเล่นๆ อ่ามันเป็น พลังงานสูงสุดที่ Adapter จาให้ได้ ปกติแล้วมันไม่ถึงอยู่แล้วครับ เพราะคงใช้พลังงานตามที่ batt จ่ายกระแสให้ แต่มันจะเสียไปกับการ Switching AC เป็น DC เป็นยังไง ผมก็มะรู้แฮะ ม่ายได้เรียน วศ. ไฟฟ้ามาง่า ใช้วิธีของคุณ centrino ก็ได้นะครับ เป็นการคำนวณด้าน output ก็น่าจาใกล้เคียง
    แต่ถ้าจาวัดจริงๆแล้ว สงสัยคงต้องหา มิเตอร์มาวัดกระแสที่ใช้จริงจาก AC Outlet มาหาเครื่องละมั้งครับ จากโปรแกรมที่ว่านั้นก็ใช้ได้ครับ แต่ไม่มีโปรแกรมนั้น ง่า
    555.... สอบตกอีกแล้วตู ดีละที่ไม่เรียนไฟฟ้า

OverclockZone Member pai_ana's Avatar

วันหนึ่งไม่เกิน 1 หน่วยหรอกครับ

Bookmarks

Bookmarks