overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: จริงหรือเปล่าครับที่ ATi HD3870 .....

TeamZa's Avatar
    ในเรื่อง Doraemon

Default จริงหรือเปล่าครับที่ ATi HD3870 .....

คือผมไม่แน่ใจกับเจ้า HD3870 เพื่อนๆคนไหนที่ใช้แล้วช่วยบอกสาเหตุที่เจอด้วยนะครับ

จะชัวหรือมั่วนิ่มก็ไม่ทราบนะครับ[ต้องขออภัพ] จากที่ผมดูทั้งในเว็ปบอร์ดของเราและเว็ปบอร์ดของ

เว็ปอื่นเขาก็โพส แต่จะให้ทำยังไงได้แหละครับ ก็คนมันรัก ATi ^^

เก็บปัญหาของเจ้า 3870 มากครับ กลัวว่าจะซื้อมาแล้วจะมีปัญหา ดังนี้

1. สาเหตุเกิดจาก Dirver และ BIOS [ในบอร์ดเราก็มีคนโพสไว้]

2. สาเหตุเกิดจาก พัดลมของ GPU [บางคนก็บอกว่าปรับรอบใน River Tuner ก็ไม่ได้]

3. สาเหตุจากความร้อน[อาจจะเกิดจากตัวแคดของแต่ระบุคคลนะครับ]

4. การรับชมหนัง[บางคนก็บอกว่า ภาพกระตุกบาง แตกบาง]

สาเหตุมันจริงหรือเปล่าครับที่ผมพูดมา ถ้าไม่จริงต้องขออภัพนะที่นี่ด้วยครับ

บอร์ดมีสาระหรือไม่มีสาระต้องขอโทษด้วยครับ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

จริง แต่ว่า มันจะแก้ได้ไม่ได้ ก็ อีกเรื่องครับ

ผมใช้ 3850 512 อยู่ครับ มีจริงทุกประการครับ อยู่ที่ User ด้วยครับ

OverclockZone Member

ผมใช้แต่ HD3850 ครับ แต่คงพอจะตอบแทนกันได้
    1. บางปัญหาอาจจะมาจาก driver ก็เปลี่ยนอาศัย driver เอาครับผม เป็นเรื่องปกติอยู่แล้วที่ driver ตัวหนึ่งๆอาจจะมีปัญหากับเกมบางเกม ดังนั้นทางผู้ผลิตจึงหมั่นทำ driver ใหม่ๆออกมาแก้ไขปัญหาหรือจุดบกพร่องเสมอๆครับ
    ไม่มีผู้ผลิต GPU หรือ VPU เจ้าใดในโลก ทำ driver ได้สมบูรณ์ 100% (ถ้าสมบูรณ์แล้วจะอัพเดท driver ไปใย)
    2. พัดลมนั้น จะปรับรอบได้หรือไม่ ขึ้นกับตัวพัดลมเองด้วยครับผม บางยี่ห้อใช้พัดลมที่ออกแบบมาเอง เช่น Powercolor OC ที่ใช้พัดลม 2 สาย อันนี้ก็ปรับรอบมิได้ครับ เพราะมัน fix มาอยู่แล้ว แต่ reference card จาก ATi สามารถปรับรอบได้แน่นอน
    3. เดิมๆ ไม่ได้ OC แหลกราญ เขาออกแบบมาให้ใช้งานได้แน่นอนครับผม แต่ถ้าเอาไป OC นั้นก็แล้วแต่วิจารณญาณของท่านว่า ควรจะลากไปแค่ไหน ควรจะเปลี่ยนพัดลม+sink หรือไม่
    4. มาจากทั้งตัว OS ที่ใช้ ตัว code ที่ลงเอาไว้หรืออาจจะการใช้ windows mod แล้วไม่เข้ากับ driver จาก ATi ก็เป็นไปได้ครับผม แต่เท่าที่ผมใช้มา ยังไม่เคยเจอดูหนังแล้วภาพเละครับ

OverclockZone Member saikano's Avatar

ป๋มใช้ 3870 ปกติดีกับ driver ตัวใหม่ อิอิ เล่นเกมลื่นดี

OverclockZone Member thegto's Avatar

ผมใช้ 3850 ก็ไม่เห็นมีปัญหานิ

แต่บางครั้งก็ต้องยอมรับว่า Driver มีปัญหาจิงๆๆ

windowห่วยๆ
    Guest

วินโดห่วยๆอย่าง 2008 black หรือเอสพีสงเอสพีสามเวอร์ชันพันทิบอะไรนั่นนะ เลิกใช้ได้แล้วนี่แหละตัวปัญหาใช้แบบเดิมๆดีแว้วววว

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

สำหรับคนที่ใช้ n-v แล้วมาใช้ ati จะเจอปัญหาหมดทุกข้อ

OverclockZone Member saikano's Avatar

ป๋มแต่ก่อนใช้N-Vนะตอนนี้มาใช้ATIก็เจอปัญหาช่วงแรกๆ นิดเดียวลงไดเวอใหม่ก็Okลไม่มีปัญหาใดๆเลยตอนนี้

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

เมื่อก่อน ใช้เขียว แล้วลองมาใช้แดง แล้วทำให้ปัจจุบัน ก็เลยมาแดง

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

Quote Originally Posted by windowห่วยๆ View Post
    วินโดห่วยๆอย่าง 2008 black หรือเอสพีสงเอสพีสามเวอร์ชันพันทิบอะไรนั่นนะ เลิกใช้ได้แล้วนี่แหละตัวปัญหาใช้แบบเดิมๆดีแว้วววว
    ตอบได้ดีครับ

ผมใช้ไม่เห็นมีอะไร

OverclockZone Member sanitkku's Avatar
    Bangkok,hadyai,petchaburi,khonkean

จะถูกจะแพง แดงไว้ก่อนครับ เบื่อตกเขียว

OverclockZone Member Getzz's Avatar

3870 oc ของผม อุณหภูมิยังไม่เคยถึง60เลยอะ ปรับรอบพัดลมไม่ได้ผมก้อเฉยๆอะคับ เรื่องอื่นอัพ driverเอา ปัญหาเล็กน้อยยย ใจรักซะอย่าง อิอิ

OverclockZone Member soul's Avatar
    มหาลัยนเรศวร จ.พิษณุโลก

เคยเจอแต่ปันหา ไดร์เวอร์ครับ

OverclockZone Member newzbaba's Avatar
    Chiang Mai Thailand

ต้องลองเปลี่ยน driver ไปเรื่อยๆ อะครับ ^^
    ที่ปัญหา น้อยที่สุด ก็คง 7.12 ครับ

OverclockZone Member abraham007's Avatar
    บีทีเอสอารีย์ สนามเป้า สะพานควาย

ของผม 3850 OC 512 ใช้ดีไม่มีปัญหาใด ๆ ดูหนังแจ่ม เล่นเกมแจ๋ว

OverclockZone Member Ejirou's Avatar

ใช้ 3870 ของ sapphire ปกติดีทุกประการครับ โดยเฉพาะการดูหนังครับผม (จะดูไม่ชัดก็เป็นที่ไฟล์ที่โหลดมาอ่ะครับ สำหรับผม แต่พวก HD แจ่มแจ๋ว)

OverclockZone Member overburn's Avatar

ใช้HD 3850อยู่ เคยมีปัญหา แต่ตอนนี้หายแล้ว
    จะมีก้เล็กน้อยๆไม่ได้ร้ายแรงอะไร

OverclockZone Member nunazaa's Avatar

HD3870 OC ครับ

1. driver ลงยุงยากหน่อย ... ตอนนี้ใช่ได้ดีไม่มีปัญหา

2. ถ้าเป็น ตัวธรรมดา สเป็ก ATi ปรับได้ 100000% ครับ ยกเว้นตัว โม แบบ ของผม ที่เปลียน ซิ้ง + พัดลม
    ทำให้พัดลมมัน วิ่งเต็ม ตลอด เย็นดี.... เดียวปรับพัดลม ช้า การ์ด ร้อนก็บ่น อีก (เอาใจยากเนอะคนเรา)

3. ธรรมดา 41 โหลดสุด ๆ 57 - 61

OverclockZone Member Kengjeed's Avatar
    บางกรวย-ไทรน้อย

NVIDIA จงเจริญญญ

ปล.ล้อเล่งครับ

OverclockZone Member Khow's Avatar

เท่าที่เคยเล่นค่ายแดงชอบตรงโทนสีีเวลาดูหนังครับ
    พอมาเล่นค่ายเขียวออกจืดๆต้องปรับครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks