Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ โน๊คบุ๊คจะพังแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ โน๊คบุ๊คจะพังแล้ว

คือผมใช้ notebook acer รุ่น aspire 5021
    ใช้งานมาร่วมสามปีกว่าหละ ตอนนี้ปัญหามันมีอยู่ว่า notebook ตัวที่ผมรักมันเริ่มงอแง
    อาการคือ บางครั้ง เวลาเราเปิดแล้ว บางครั้งจอติดแต่ภาพไม่ขึ้น บางครั้งค้างตรงหน้า LOGO ACER
    คือก่อนหน้านี้ก่อนที่จะเป็น ผมใช้งานหนักมากบางที เปิดทิ้งไปสองอาทิตย์ไม่ยอมปิด เป็นเวลาร่วมสองปีแล้ว ล่าสุดสะพายอยู่ดีๆบนรถเมล์ก็ดันเอาไปพาดกระเสาบนรถเมล์เพราะรถเบรค

แต่อาการที่กล่าวมาคือจะเกิดขึ้นหลังจากที่เราเปิดเครื่องขึ้นมาแล้วใช้งานแล้วครั้งหนึ่ง แล้วจะกลับมาเปิดอีกในระยะเวลาที่ไม่***งกัน
    พี่ๆคิดว่ามันน่าจะมาสาเหตุมาจาก HDD หรือป่าวเพราะผมสังเกตุ มันร้อนมาก จะเปลี่ยนก็กลัวไม่ใช่สาเหตุ ไม่กล้าเข้าศูนย์ ในช่วงนี้เพราะผมทำโปรเจคจบอยู่ครับแล้วต้องใช้งานครับ

ใครมีข้อแนะนำอะไรบ้างครับช่วยแนะนำผมหน่อย

ถ้าอยู่ลาดกระบัง แนะนำให้ไปศูนย์ Acer ที่ซีคอนครับ อยู่ชั้นล่าง เป็นศูนย์ใหญ่ของเขาอ่ะครับ

Comment

แนะนำให้ backup ข้อมูลด่วนครับ ถ้า hdd มันเดี้ยงงานเข้าเลยละครับ
      อาการนี้เอาเข้า 0 ดีก่าครับ

Comment

แนะนำว่า ถ้าหมดประกันแล้ว ไม่อยากโดนค่าเปิดเครื่อง ลอง ถอดผู้ต้องสงสัย นั่นคือ HDD ออก แล้ว ลองเปิดๆ ปิดๆ ดูว่าอาการนั้นยังเจออีกมั้ย
        อาการที่ 1 จากที่บอกมา อาจแค่ Ram หลวม หรือเป็นมากกว่านั้น (อาจมีความเสี่ยงในการถอดเข้าถอดออก ควรระมัดระวัง ถ้าไม่มั่นใจเอาให้ช่างเขาดูให้ดีกว่า)
        อาการที่ 2 ติดแต่โลโก้ เป็นไปได้ว่า HDD มีอาการทะแม่งๆ แล้ว Bios หา HDD ไม่เจอตอนนี้ทำให้ มันงอแง ให้ลองถอดออก แล้วทดสอบเปิดๆ ปิดๆ เครื่องใน ขณะที่ไม่มี HDD (อันนี้ทำเองน่าจะได้นะ ถ้าถอดง่ายๆ นะครับ)

สุดท้าย ถ้าว่าไม่มั่นใจในฝีมือตัวเอง แนะนำไปให้ ร้านคอมพ์ ช่วยดู หรือ เข้าศูนย์นะครับ

ขอให้โชคดีจงสถิตอยู่กับท่าน

Comment

อาจเป็นที่เมนบอร์ดได้ครับ เครื่องผมก็เคยเป็น อาการแบบนี้เลย

Comment

ผมก็คิดว่าเป็นที่เมนบอร์ดครับ เนื่องจากได้เปิดทิ้งไว้นานมาก แต่อาจเป็นที่ฮาร์ดดิสก์ก็ได้ครับ ถ้ามีการอ่านเขียนตลอด

Comment

Working...
            X