Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องร้อนผิดปกติ compaq

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องร้อนผิดปกติ compaq

มีปัญหาค่ะคือใช้ compaq รุ่น Presario V3000 คือว่าเครื่องร้อนค่ะ ร้อนตรงด้านล่างซ้ายมือค่ะ มีรูปให้ดูด้วยค่ะ(ร้อนตรงที่นิ้วชี้ค่ะ) คือตอนแรกนึกว่าพัดลมเสียก็เลยไปให้ช่างเค้าดูให้ช่างบอกว่าพัดลมไม่ได้เสียช่างเลยบอกว่าสงสัยซอฟ์แวร์บางตัวไม่สมบูรณ์ช่างก็เลยบอกให้ล้างเครืองใหม่แล้วก็ล้างเครื่องใหม่แต่ทำไมมันยังร้อนอยู่ละค่ะ เมื่อก่อนไม่เห็นร้อนขนาดนี้เลย รบกวนผู้รู้ด้วยนะค่ะ
    Attached Files

ปกติ อยู่ที่สภาวะแวดล้อมด้วย เช่น ห้องแอร์ เป็นต้น

Comment

ก็อยู่ห้องแอร์ตลอดอ่ะค่ะ

Comment

ใช้เครื่องนี้มานานหรือยังครับ ตรงนี้เป็น Hdd ปกติก็อุ่น-ร้อนบ้าง

Comment

ผมก็ใช้อยู่ครับ ร้อนที่เดียวกัน ทุกตัวใน V3000 จะเป็นที่เดียวเหมือนกันครับ

Jee_Jee

Comment

ช่างเลยบอกว่าสงสัยซอฟ์แวร์บางตัวไม่สมบูรณ์ช่างก็เลยบอกให้ล้างเครื่องใหม่
            หลอกเอาตังค์กันชัดๆ

สังเกตจากรูปถ้าใช้ฐานนั้นเล่นบนที่นอนผมว่ามันก็น่าจะร้อนอยู่หรอกครับ เพราะว่าน้ำหนักมันจะไปลงที่มุมทั้ง4 มุมกดลงบนที่นอนทำให้ช่องว่างใต้ฐานกับพัดลมไม่เพียงพอต่อการดูดอากาศ เป็นอีกสาเหตุนึง

ผมว่าลองหาฐานใหม่มารองเช่นหนังสือหนาๆ รองตรงมุม4ด้านดู ให้ตัวเครื่องมันลอยนิดนึง เผื่อจะหาย

หรือไม่คุณเปิดคอมเล่นนานไปรึเปล่า เพราะถ้าเปิดเล่นไปนานๆมันจะร้อนขึ้นเป็นปกติครับ เกิดจากความร้อนสะสมที่แป้นพิมพ์และบริเวณใต้อุ้งมือ

วิธีแก้สุดท้าย Hatari ครับ เย็นทั้งคอมเย็นทั้งคุณ

Comment

วางบนเตียง ระวังเรื่องความร้อนสะสมไม่มีทางระบายออกนะครับ
              หาแผ่นไม้ หรือกระดานมารองไว้จะดีกว่ามาก ยืดอายุการใช้งานเครื่องด้วย

Comment

วันธรรมดาจะใช้ที่ออฟฟิศค่ะวันนี้หยุดงานก็เลยยกกลับมาใช้ที่บ้านเมื่อก่อนมันไม่ร้อนถึงขนาดนี้นะค่ะแล้วในออฟิศก็เย็นด้วย เป็นไปได้มัยค่ะว่าเป็นที่ฮาดแวร์ ซื้อเครื่องนี้มาปีกว่าแล้วค่ะ

Comment

ร้อน แต่ใช้งานปกติได้สบายๆ คงไม่เป็รอะไรครับ แต่ถ้าอยากสบายใจ ทำตามท่านด้านบนบอกเลยครับผม

Comment

ผมก็ใช้รุ่นนี้ครับ ถ้าวางบนเตียง ร้อนแน่นอนครับ เพราะไม่มีที่ระบายความร้อน ส่วนอีกอย่าง ถ้าเล่มเกมส์ หรือ เปิดโปแกรมเยอะๆ เครื่องก็ร้อนเหมือนกัน เพราะมันทำงานหนัก ทางที่ดี ควรหาอะไรมารอง ฐาน เพื่อให้มีช่องระบายความร้อน หรือไม่ก็หา ฐานรองพัดลมมา จะได้ช่วยระบายความร้อนได้

Comment

ใช่แล้ว คุณวางบนที่นอนนี่ครับ การระบายอากาศจะไม่ดีเท่าที่ควร มันก็ต้องร้อนเป้นธรรมดาครับ ให้ทำตามท่านข้างบนดูนะ ส่วนผมใช้หนังสือหนาๆ วางโน๊ตบุ๊คทับ แล้วพัดลมโตชิบา เป่าอีกทีเย็นสบายดีครับ

เวลาวางให้สังเกตด้วยนะครับ อย่าวางปิดช่องระบายอากาศของเครื่องล่ะ

Comment

ปกติไม่ได้วางบนที่นอนคะ ที่เห็นว่าวางบนที่นอนเพราะว่ายกขึ้นมาเพื่อถ่ายรูปค่ะ

Comment

ลองย้ายไปอยู่ ห้องแอร์ สิ

Comment

-ลองทำความสะอาดระบบระบายอากาศ ทำความสะอาดดูเผื่อจะช่วยได้ พวกพัดลมไรอ่ะ เผื่อฝุ่นมันเยอะ ยิ่งใช้ตามสำนักงานนี่ยิ่งฝุ่นเยอะเลย
                            -ส่วนเรื่องความร้อนถ้าไม่แน่ใจก็ลงใช้โปรแกรม HWMonitor ลองตรวจสอบดูก่อนก็ได้ ว่ามันร้อนผิดปกติจริงหรือเปล่า แล้วลองถามที่บอร์ดนี้ก็ได้
                            -ส่วนเรื่องซอฟต์แวร์ มันไม่น่าจะเกี่ยว พึ่งเคยเห็นนี่แหละ ซอฟต์แวร์ทำให้เครื่องร้อน - -"
                            และก็ไม่ควรเล่นบนที่นอนอย่าง ที่หลายๆท่านข้างต้นได้กล่าวไว้แหละครับ

Comment

ลองทำความสะอาดดูนะคับ ถ้าอยู่ๆมันร้อนขึ้นมาเนี่ยแสดงว่าน่าจะมีความผิดปรกติที่ฮาร์ดแวร์แล้วหล่ะ

ถ้ายังไม่หายก็ต้องชำแหละมาดูแล้วหล่ะคับ ว่าพวกพัดลมอะไรมันพังรึป่าว

Comment

Working...
                              X