Announcement

Collapse
No announcement yet.

set ค่า BIOS ถูกไหม๊ครับ วานช่วยดูที (blue screen ตลอดเลย)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• set ค่า BIOS ถูกไหม๊ครับ วานช่วยดูที (blue screen ตลอดเลย)

เปิดเครื่องใช้แรกๆ ก็ปกติดีอยู่ครับ แต่ใช้ไปเรื่อยมันก็ Blue Screen น่ะครับ

สเปคเครื่องนะครับ
    sempron 2800+ (754) >> 1.76GHz (220*8)
    M/B Asus K8V-MX Bus400 FSB1600 MT/
    Ram Kington 1G KVR400X64C3A(Hynix) DDR400[HY5DU12822CTP - D43]
    XFX7300GT 256MB/128Bit
    PSU Enermax 370W FMAII

ค่าใน Bios นะครับ

HT Frequency >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> 800 MHz
    HT DATA width (Up/Downstream) >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> 16 BIT

Memory Configuration
    Memclock to CPU Ration >>>>>>>>>>>>>>>>> 2:1 DDR400
    MCT Timing Mode >>>>>>>>>>>>>>>>>>>> Auto
    Burst Length >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> 4 Beat
    Enable clock to all DIMMs >>>>>>>>>>>>>>> Enabled
    Soft/Hard ware memory Hole >>>>>>>>>>>>>>>>>>>> Disabled

APG Chipset Configuration
    CPU Direct Access OnChip VGA >>>>>>>>>>>>>>>> Enabled
    OnChip VGA Frame Buffer Size >>>>>>>>>>>>>> 64MB
    Dithering >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> Enabled
    Graphics Aperture Size >>>>>>>>>>>>>>>>>>>> 128MB

Config System Frequency/Voltage
    CPU FSB Frequency >>>>>>>>>>>>>>>> 220 MHz
    AGP/PCI frequency >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> Auto (มันมีให้เลือก 66.66/33.33 กับ 75.4/37.7)
    AGP Voltage >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> 1.5V

คือว่าผมเซ็ทค่าอย่างนี้ถูกไหม๊ครับ
    ผมสงสัยว่าที่คอมผม Blue screen บ่อยอาจจะเกิดจากตรงส่วนของ RAM น่ะครับ
    ผม Set ค่าผิดอย่างไรช่วยดูทีครับ
    ขอบคุณครับผม
    Last edited by hize; 2 Mar 2008, 00:02:44.

อาจเปนที่วินโดว์คับ ผมว่า

Comment

ลอง ทดแรม มาที่ 1:1.66 ดูครับ

Comment

Originally posted by tiksna View Post
        ลอง ทดแรม มาที่ 1:1.66 ดูครับ
        ตรงไหนอ่ะครับ

ตอนนี้ลองปรับ Memclock to CPU Ration เป็น 1:1 200

ใช่ตรงนี้รึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by hize View Post
          เปิดเครื่องใช้แรกๆ ก็ปกติดีอยู่ครับ แต่ใช้ไปเรื่อยมันก็ Blue Screen น่ะครับ

สเปคเครื่องนะครับ
          sempron 2800+ (754) >> 1.76GHz (220*8)
          M/B Asus K8V-MX Bus400 FSB1066
          Ram Kington 1G KVR400X64C3A(Hynix) DDR400[HY5DU12822CTP - D43]
          XFX7300GT 256MB/128Bit
          PSU Enermax 370W FMAII

ค่าใน Bios นะครับ

HT Frequency >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> 800 MHz
          HT DATA width (Up/Downstream) >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> 16 BIT

Memory Configuration
          Memclock to CPU Ration >>>>>>>>>>>>>>>>> 2:1 DDR400
          MCT Timing Mode >>>>>>>>>>>>>>>>>>>> Auto
          Burst Length >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> 4 Beat
          Enable clock to all DIMMs >>>>>>>>>>>>>>> Enabled
          Soft/Hard ware memory Hole >>>>>>>>>>>>>>>>>>>> Disabled

APG Chipset Configuration
          CPU Direct Access OnChip VGA >>>>>>>>>>>>>>>> Enabled
          OnChip VGA Frame Buffer Size >>>>>>>>>>>>>> 64MB
          Dithering >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> Enabled
          Graphics Aperture Size >>>>>>>>>>>>>>>>>>>> 128MB

Config System Frequency/Voltage
          CPU FSB Frequency >>>>>>>>>>>>>>>> 220 MHz
          AGP/PCI frequency >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> Auto (มันมีให้เลือก 66.66/33.33 กับ 75.4/37.7) ตัวนี้แหละครับ ปัญหา ที่ บัส CPU 220 ถ้าไม่ลอ๊ก บัส จะทำให้ ค่านี้ วิ่งสูงกว่าปกติครับ ถ้าตัง auto ต้อง ดันบัส CPU ให้ได้ 266 นูน ครั้บ แต่มันยาก เอาเป็นว่า ตั้ง 66.6./33.33 ไปเลยครับ
          AGP Voltage >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> 1.5V

คือว่าผมเซ็ทค่าอย่างนี้ถูกไหม๊ครับ
          ผมสงสัยว่าที่คอมผม Blue screen บ่อยอาจจะเกิดจากตรงส่วนของ RAM น่ะครับ
          ผม Set ค่าผิดอย่างไรช่วยดูทีครับ
          ขอบคุณครับผม
          .

Comment

ขอบคุณครับพี่วิกร

ขอถามเกี่ยวกับเรื่องการ set ค่า Memclock to CPU Ration >>>>>>>>>>>>>>>>> 2:1 DDR400

ทีครับ มันต้องสัมพันธ์กับ FSB ของ M/B รึเปล่าครับ

M/B ผม FSB 1600 MT/s น่ะครับ

แล้วจะมีวิธีไหนที่จะดัน Bus ให้เกิน 266 บ้างครับ

ปล. ผมหาที่ปรับแรงดันไฟไม่ได้ด้วยน่ะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by hize View Post
              ขอบคุณครับพี่วิกร

ขอถามเกี่ยวกับเรื่องการ set ค่า Memclock to CPU Ration >>>>>>>>>>>>>>>>> 2:1 DDR400

ทีครับ มันต้องสัมพันธ์กับ FSB ของ M/B รึเปล่าครับ

M/B ผม FSB 1600 MT/s น่ะครับ อันนี้ เป็นความเร็วที่บอร์ดรองรับได้ครับ

แล้วจะมีวิธีไหนที่จะดัน Bus ให้เกิน 266 บ้างครับ ต้องทดแรมลงมาครับ แต่ผมเองไม่เคยลอง VIA 754 นะครับลองทดแรมลงมาแล้วกันครับ (ไม่รู้ค่าใหนมันปรับอะไรได้บ้าง)

ปล. ผมหาที่ปรับแรงดันไฟไม่ได้ด้วยน่ะครับ นี้และครับ บอร์ดชิพ VIA แถมรุ่น MX ด้วย ไฟ CPU ก็ไม่น่าจะเพิ่มได้นะครับ ไฟแรมด้วย มันทำให้เรา OC ไปบัสสูงๆยากครับ

ขอบคุณครับ
              .

Comment

อัตราทดแรมมี
                1:1 (DDR200)
                4:3 (DDR266)
                3:2
                5:3(DDR333)
                2:1(DDR400)

AGP/PCI frequency >>>>> Auto (มันมีให้เลือก 66.66/33.33 กับ 75.4/37.7)

พอตั้งเป็น 66.66/33.33 ปราฏฏว่า Boot ไม่ขึ้นเลยครับ
                พัดลมหมุน ไฟติด แต่หน้าจอไม่ขึ้นอะไรน่ะครับพี่วิกร

Comment

มีเสียงร้องใหมครับ (อาการล๊อกบัสแล้วบูทไม่ขึ้น ไม่เคยเจอหมือนกันครับ แล้วถ้า ตั้ง 75.4/37.7 ได้ใหมครับ ถ้ายังไม่ได้ก็ลอง AUTO แล้วทดแรม เพื่อดันบัสดูครับ แต่ ไฟบอร์ดไม่ อาจจะไปได้ไม่ไกลมากครับ ลองดู

การทดแรมให้ลองทดทีละขั้น ลงไปครับ ลองที่ 333 ก่อนครับ
                  บูทได้ เข้าเช็คความเร็วแรมจริง ที่ CPUZ ครับ

Comment

ไม่มีเสียง BIOS ดังเลยครับ

เวลาที่มัน Boot ไม่ขึ้น ผมก็ปิดเครื่อง แล้วถอดถ่าน BIOS ออกเพื่อเคลียร์ค่า BIOS ผมทำถูกวิธีรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ (ตอนนี้ปรับเป็น 210*8 อยุ่ครับ)

ตอนนี้ปรับอัตราทดแรมเป็น 5:3 (DDR333) อยู่ครับ

66.66/33.33 กับ 75.4/37.7 BOOT ไม่ขึ้นทั้ง 2 ตัวเลยครับ ตอนนี้ต้องปรับเป็น Auto น่ะครับ

ขอบคุณพี่วิกรมากๆนะครับที่สละเวลามาช่วยตอบปัญหาของผม ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
                    Attached Files
                    Last edited by hize; 2 Mar 2008, 01:24:09.

Comment

แบบนี้ไม่ต้องทแรมก็ได้ครับ ทดลงไป ขนาด OC มาอีก 10 บัสแรมยังไม่ถึง 200 เลยครับ

เรื่อง OC แล้วไม่ขึ้น สงสัยมาจากบอร์ดครับ

แต่ถ้าอยากพอ 754 วิ่งจริงๆ ลอง ขาย บอร์ดตัวนี้ แล้วหา ASUS K8N มือ2 มาลองครับ น่าจะเพิ่มเงินไม่กี่ร้อยบาทครับ

Comment

อืม..... พี่วิกรครับ ถ้าจะไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป
                        ช่วยอธิบาย(หาเนื้อหาให้อ่านก็ได้ครับ)เกี่ยวกับการกระทำนี้หน่อยได้ไหม๊ครับ

อย่างเช่นบอร์ดของผม FSB 1600 MT/s พี่วิกรบอกว่าเป็นความเร็วที่บอร์ดรองรับได้ครับ
                        หมายความว่า เป็นความเร็วของ RAM รึเปล่าครับ
                        Bus 400 พอแสดงผลมันจะเป็น 200 อย่างนี้ใช่รึเปล่าครับ
                        ถ้าสมมติใส่ Bus 400 2แผง
                        ก็จะคำรนวณประมาณว่า (400+400)*2 ก็จะไม่เกิน FSB ที่บอร์ดรับได้ อย่างนี้รึเปล่าครับ
                        คือผมยังไม่เข้าใจคอนเซ็ปของการทดแรม ว่ามันต้องปรับ MHz ของ CPU ให้มันเกิน 200
                        หรือว่าต้องเซ็ทอะไรไม่ให้เกินค่าที่กำหนดไว้ของบอร์ดนั้นๆ อย่างไรครับ

อย่างตอนนี้ผมปรับตัวคุณเป็น 220*8 แล้วเช็คใน CPUZ
                        frequency Timing อยู่ที่ 195.5MHz น่ะครับ

ผมเคยปรับเป็น 225*8 ปรากฏว่าเครื่องมันรวนมาก Boot ได้ปกติ
                        แต่เวลาเรียกใช้งานโปรแกรมกลับอืดลงมาก แล้วก็แฮงค์ไปเลยน่ะครับ
                        Last edited by hize; 2 Mar 2008, 01:50:41.

Comment

Working...
                        X