Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูอาการนี้ทีคับ ผมงง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูอาการนี้ทีคับ ผมงง

อาการมีอยู่ว่า คอมแฟนผม เวลาปิดเครื่องไปนานๆ บางทีกลับมาเปิดก็ไม่ติด บางทีก็ติดคับ
    เวลาไม่ติดคือ ไฟสี แดง กะเขียวหน้าเคส ติดตลอด ไฟที่เมนบอดก็มีไฟเข้าติดตลอด พัดลมก็ติดตามปกติ ไม่มีเสียงร้องใดๆ จอไม่มีภาพใดๆ ไฟที่จอภาพกระพิบๆ ถ้าปกติมีภาพไฟจะติดค้าง

งงคับ คือ บางที ลองขยับๆ พวกสายต่างๆก็ติดคับ บางทีมันจะไม่ติด มันก็ไม่ติดเลย

อาการยังงี้เข้าข่าย อะไรจะพังมั่งคับ แต่เวลาเปิดติดก็เล่นได้ทุกอย่างตามกติเลยคับ

PSU ดูอย่างแรกเลยครับ

Comment

PSU มันก็ไฟติดปกติอะคับ พัดลม ก็หมุน psu ใช้ Enermax 460 w อยุ่อะคับ

Comment

ลองดูที่การ์ดจอครับ ลองขยับดูหรือไม่ก็ถอดออกมาทำความสะอาด ใช้ยางลบ ทำความสะอาดบริเวณผิวสำผัสทองแดงของการ์ดจอ อาจมีคราบสกปรกติดอยู่ครับ

Comment

ผมเคยเป็นแบบนี้ เพื่อน ๆ ในนี้บอกว่าเป็นที่การ์ดจอ ก็ลองถอดแล้วใส่ใหม่หายคับ

Comment

ลองดูที่การ์ดจอครับ... พัดลมCPU หมุนปะครับ อย่าลืมดูล่ะ ไม่งั้นก็ไม่ติดเช่นกัน...

Comment

ลองเช็คดูแล้วคับ สรุปเป็นที่กาดจอคับ ตานี้ถอดออกใส่ใหม่ไม่ติดเลย แล้วแต่อารมมันจิงๆคับ -*- บอกจะติดก็ติดขึ้นมาเฉยๆ

Comment

Working...
              X