Announcement

Collapse
No announcement yet.

อุปกรณ์ต่างๆ ความหมายของมันคือ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อุปกรณ์ต่างๆ ความหมายของมันคือ??

ขอโทดจากใจจริงนะคะ

ถ้าเกิดมีคนเปิดหัวข้อนี้ไปแล้ว

แต่มีเวลาจำกัดคะ เพราะว่าปิดเทอมต้องไปเรียนต่างจังหวัด

จังเหลือเวลาอีกสิบกว่าวันที่จะทำความเข้าใจด้วยตัวเอง แงๆ T/\T

พี่ๆคะ ไอ้ที่พี่ๆพูดกันนี้มันหมานถึงอะไรหรอคะ

spec การ์ดจอ ram hardware

เอ่อ หลังจากที่เก็บคำศัพท์มาได้ก็ประมาณนี้แหละค่ะ

มันมีอีกใช่มั้ยคะ พี่ๆช่วยอธิบายคร่าวๆให้ฟังหน่อย เหอๆ

คือว่าอยากจะพิจารณาด้วยตนเองน่ะค่ะ

จะรอพี่ๆมาตอบนะค้า ^________^

แย่ แล้ว

Comment

อันตรายนะคับเนี่ย - -.

เอาคร่าวๆนะครับ

จะประกอบคอมให้ใช้งานได้ หลักๆ ต้องหา แผ่นมาใส่อุปกรณ์ = mainboard

หาตัวประมวลผลข้อมูล = CPU

หาตัวประมวลผลภาพ = GPU การ์ดจอ

หาตัวเก็บสิ่งที่ประมวลผลอยู่ = RAM

หาตัวเก็บสิ่งที่ไม่ได้ประมวลผล = HDD

ทั้งหมดทั้งสิ้น สิ่งที่จับต้องได้นี้รวมเรียกว่า Hardware อ่ะครับ

สำหรับ notebook แล้ว มันมักจะประกอบโดยตรงมาจากโรงงานให้เราเลือกซื้อกันเลย จึงไม่ค่อยจะมีโอกาศขยับขยายอุปกรณ์ต่างๆในเครื่องให้เติบโตเท่าทันเทคโนโลยีได้ เลยต้องมานั่งหาข้อมูลอุปกรณ์ต่างๆใน notebook เสียก่อนจะทำการซื้อนะครับ ซึ่งโดยรวม จะเรียกคำอธิบายอุปกรณต่างๆ ทั้งหมดในเครื่องว่า specifications ( ข้อมูลจำเพาะ ) ซึ่งก็ย่อๆเหลือ spec เสป็ก นั่นแหละครับ

ถ้าจะดูให้ลึกลงไปอีก spec แบบไหน เหมาะกับงานของเราก็ต้องดูอะครับ ว่างานเราเน้นด้านไหน

CPU ยิ่งดี หมายถึง การประมวลผลมีความเร็วมากขึ้น เช่น ย้ายไฟล์ขนาดใหญ่ การ zip ไฟล์ อะไรแบบนี้ก็เป็นตัวอย่างหนึ่ง หรือการ render ภาพสามมิติ ก็เป้นงานที่ใช้ CPU สูง ราวๆนั้นครับ

การ์ดจอยิ่งดี ก็จะรองรับการทำงานภาพต่างๆได้นิ่มนวลมากขึ้น แสดงผลภาพสมจริง โดยไม่มีอาการหน่วง อะไรเทือกนั้นครับ ถ้าทำงานจริงๆ ก็อย่างหมุนวัตถุสามมิติโดยไม่หน่วง แบบนั้นแหละ ( เห้นได้ชัดก็เช่น เล่นเกมในโหมดความละเอียดสูงๆ ได้โดยไม่มีอาการหน่วง )

RAM ยิ่งเยอะ ทำให้เครื่องไม่หน่วงเวลาเปิดโปรแกรมเยอะๆ ครับ

ทั้งๆหมดนี่ก็คร่าวๆนะครับ ยังมีอีกเยอะถ้าอยากจะเรียนรู้ ^^' ยังไงถ้าสนใจก็ลองหาๆข้อมูลเอาในอินเตอรืเน็ทครับ google มีทุกอย่าง

Comment

ให้อธิบายทีก็เป็นเล่มอะครับ
        ทางที่ดีหาหนังสือมาอ่านจะดีกว่านะครับ
        จะอธิบายให้คร่าวๆละกัน

CPU- หน่วยประมวลผลกลาง มาตรฐานปัจจุบันอยู่ที่ 2 core หรือ 2 หัวบนแผ่น(die)เดียว
        VGA - การ์ดจอ เป็นตัวประมวลผลด้านกราฟฟิค ภาพ 3 มิติอะไรพวกนี้
        RAM - เป็นหน่วยความจำสำรอง RAM ทำหน้าที่ดึงข้อมูลจาก HDD และเก็บเอาไว้เพื่อให้ CPU มาประมวลผลจาก RAM แทน ซึ่งถ้าหาก CPU ไปประมวลผลที่ HDD จะช้ากว่าที่ RAM มาก เพราะงั้น ยิ่ง RAM มากก็ยิ่งดี (แต่ก็ต้องไม่มากเกินความจำเป็น) และข้อมูลใน RAM จำเป็นต้องใช้ไฟเลี้ยง หากไม่มีไฟข้อมูลก็จะหายไป
        HDD - ก็คือหน่วยความจำหลัก ไว้เก็บข้อมูลต่างๆเช่น โปรแกรม, เกมส์, เพลง, หนัง ฯลฯ HDD จะใช้วิธีเขียนลงจาน(disk) เพราะงั้นเมื่อไม่มีไฟเลี้ยงข้อมูลก็ยังอยู่ครบ
        M/B - หรือ Mainboard ก็ตามศัพท์ คือบอร์ดที่ไว้ให้ CPU,RAM,HDD,VGA ต่อเข้าไป
        Case - ก็คือไอกล่องใหญ่ที่เราๆเรียกกันว่า CPU ทั้งหลายอะแหละ เอาไว้ใส่อุปกรณ์ทั้งหลาย และเป็นตัวจ่ายไฟให้อุปกรณ์ทั้งหมด (Power Supply)

ไม่รุจะอธิบายไรแล้วแฮะ มันเยอะอะคับ แต่เวลา 10 กว่าวัน ถ้าสนใจจริงๆผมว่าทันนะ

Comment

อ่าค่ะ ^^

พอรู้เรื่องขึ้นเยอะเลย พอดีว่าพิมหาใน google แล้วมันไม่เห็นเจอ เอิ้กๆ

ที่อยากจะรู้ไม่ใช่อะไรหรอกนะคะ ดูแค่ในบอร์ดนี้ก็ได้ เวลาพี่ๆพูดกันถึงส่วนต่างๆ

จะได้เข้าใจไปเลยไงคะ ไม่ต้องนั่งคง .... เพราะมันจะไม่ได้ประโยชน์อาไร

พี่คะหนูจะขึ้นม.สี่ค่ะ

PC ที่บ้านหนูมันโดนไวรัสตลอดเลย แล้วมันก็หลายปีแล้วด้วย

อยากได้ประมาณว่า เอาไว้ทำงานได้ เล่นเนตได้ ควรจะใช้ประมาณไหนหรอคะ

ยี่ห้ออะไรดี ^^

Comment

มีงบเท่าไรล่ะครับ

Comment

คงไม่เกิน...สามหมื่นหรอกค่ะ

Comment

งบ30000

benq s32
                acer aspire 4520
                compaq presario v3000

ส่วนรุ่นและรายละเอียดต่างๆ หาดูได้ตามเว็บ และร้านขายครับ

ตอนต้นๆ ที่บอกว่าไม่รู้คำศัพท์เกี่ยวกับคอมฯเลยนี่ลำบากนะครับ
                ต้องไปหาหนังสือเกี่ยวกับศัพท์ของคอมมาอ่านแล้วล่ะครับ

Comment

ขอบคุณก๊าบ

ที่มาช่วยแนะนำ ^^

Comment

Originally posted by Evil~Ann View Post
                    อ่าค่ะ ^^

พอรู้เรื่องขึ้นเยอะเลย พอดีว่าพิมหาใน google แล้วมันไม่เห็นเจอ เอิ้กๆ

ที่อยากจะรู้ไม่ใช่อะไรหรอกนะคะ ดูแค่ในบอร์ดนี้ก็ได้ เวลาพี่ๆพูดกันถึงส่วนต่างๆ

จะได้เข้าใจไปเลยไงคะ ไม่ต้องนั่งคง .... เพราะมันจะไม่ได้ประโยชน์อาไร

พี่คะหนูจะขึ้นม.สี่ค่ะ

PC ที่บ้านหนูมันโดนไวรัสตลอดเลย แล้วมันก็หลายปีแล้วด้วย

อยากได้ประมาณว่า เอาไว้ทำงานได้ เล่นเนตได้ ควรจะใช้ประมาณไหนหรอคะ

ยี่ห้ออะไรดี ^^
                    ไอที่อยากได้คือ PC หรือโน๊ตบุ๊คละท่าน

ปล.PC โดนไวรัสบ่อยก็ลง Anti-Virus สิครับ แล้วเวลาเล่นเน็ตไม่ต้องใช้หรอก IE อะ ใช้ FireFox ดีกว่า เร็วกว่าปลอดภัยกว่า แต่ตอนลงอาจยุ่งยากนิดนุง

Comment

- -" ไปซีเอ็ดเลยครับ มีหลายเล่มไม่ต้องซื้อหรอกไปแอบอ่านรับรอง รู็ซึ้ง(มีรูปประกอบด้วย) ^^

Comment

เหอๆ
                        ก็คือ มันหลายรอบจัดอ่ะค่ะ T/\T
                        ไม่รู้อยู่ที่คนใช้ป้องกันไม่เป็น หรือ โปรแกรมมันไม่ดีเอง หุหุ

ก็กะว่าจะไปหาหนุงสืออยู่เหมือนกันอ่ะค่ะ ^^
                        แต่ตอนนี้ยังไม่มีคนพาไปเลย
                        ก็ลองมาหาข้อมูลก่อง

ปล FireFox ก็คือโปรแกรมอินเตอร์เนตหรอค่ะ ^^?

Comment

ซื้อnotebook ก็ดูสเป็กปายเรื่อย ๆ อารายยิ่งเยอะก็ยิ่งดี ยกเว้นน้ำหนัก

ส่วนเรื่องhardware เขาตอบห้ายเกือบหมดแว้ววว

FireFox เป็นWEB BROWSER ชนิดหนึ่ง เหมือนกับพวก IE> Internet Explorer

Comment

อยู่ไหนเรอครับ ^^ เดียวผมพาไปก็ล่ายยย (หูดำทุกกระทู้)

Comment

Originally posted by Evil~Ann View Post
                              เหอๆ
                              ก็คือ มันหลายรอบจัดอ่ะค่ะ T/\T
                              ไม่รู้อยู่ที่คนใช้ป้องกันไม่เป็น หรือ โปรแกรมมันไม่ดีเอง หุหุ

ก็กะว่าจะไปหาหนุงสืออยู่เหมือนกันอ่ะค่ะ ^^
                              แต่ตอนนี้ยังไม่มีคนพาไปเลย
                              ก็ลองมาหาข้อมูลก่อง

ปล FireFox ก็คือโปรแกรมอินเตอร์เนตหรอค่ะ ^^?
                              ลองหาหนังสือร้านซีเอ็ดดูครับ พวกหนังสือมือใหม่ทั้งหลายๆ(เอาอันที่อัพเดทล่าสุด)
                              ผมก็เริ่มจากหนังสือพวกนี้ แระก็ไม่ได้เริ่มเล่มเดียวครับ เปน 10ๆ เล่ม

Comment

Working...
                              X