overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: ช่วยแนะนำ Soundcard ใช้กับ bose c3ทีครับ

OverclockZone Member

Default ช่วยแนะนำ Soundcard ใช้กับ bose c3ทีครับ

คือผมใช้ลำโพง(หิ้วมา)ก็มาสักพักแล้ว แล้วเผอิญอยากได้ sound ที่ราคาอยู่ระหว่าง 1000-3000 สักตัวอะครับ

ตอนนี้ใช้ onboard ถ้าเห็นว่าตัวไหนจะช่วยเสียงมิติหรือความใสไรงี้ได้ ก็บอกนะครับ
    ลืมไปผมเน้นฟังเพลงครับ

OverclockZone Member bittersweet's Avatar

ลอง SE90 หรือ SE200 ดูสิคับ

แนะนำ SE90 หรือ SE200 เหมือนกันคับ
    ยี่ห้อนี้เวทีเค้ากว้างจริงคับ

อืม แล้วราคาอยุ่ที่ประมาณเท่าไรหรอครับ แล้วอีกอย่างครับถ้าเทียบกับ 2sz นี่
    แนะนำทีครับควรเล่นรุ่นไหน พรุ่งนี้จะไปพันทิพย์แล้ว แนะนำที่ซื้อด้วยก็ดีนะครับ

อืมลืมถามไปอีกอย่าง เห็นคุณ bittersweet บอกว่า เสียงเบสจะย้วยนี มันควรจะเล่นรึเปล่าครับอันนี้

OverclockZone Member matrixxx's Avatar

ผมใช้กะ 2ZS ก้อโอเคนะครับต้องลองฟังดู

OverclockZone Member bittersweet's Avatar

Quote Originally Posted by Gbw View Post
    อืมลืมถามไปอีกอย่าง เห็นคุณ bittersweet บอกว่า เสียงเบสจะย้วยนี มันควรจะเล่นรึเปล่าครับอันนี้
    ถ้า C5 ผมชอบใช้กับ 2ZS มากกว่า
    แต่ C3 ผมชอบคู้กับ Onkyo มากกว่าอ่ะครับ

ถ้าชอบแบบแน่นหน่อย เบสมาเป็นลูกชัดเจนลอง 2ZS ก็ได้ครับ
    onkyo จะให้เสียงรายละเอียดได้ดีกว่า แต่เบสก็ลดลงไปเช่นกัน

PS: SE90 ถ้าซื้อเองที่ญี่ปุ่น ประมาณ 3100บาท แต่ของหิ้ว มีบางท่านสั่งมาขาย ประมาณ 4400บาทครับ
    Last edited by bittersweet; 4 Mar 2008 at 01:04:52.

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

X-Fi ไม่ดีเหรอครับ

ลืมอ่านไปว่า งบ 1000-3000 งั้น Audigy 2ZS โลดครับ สุดยอดละ

เท่าที่อ่านดู ดูเหมือน onkyo เหมาะกับเพลงใสๆ คือจริงๆแล้วชอบฟังแนว
    jazz หรือเบาๆไง ทีนี้ถ้าเหมือนที่รีวิวจริงนี่ จะซื้อได้ที่ไหน เรื่องงบถ้ามันดีจริงผมก็โอเคอะ
    แต่ว่าปัญหาคือซื้อได้ที่ไหนรึ 555+ สงสัยมาก แล้วประกันจะเป้นยังไงครับช่วยชี้แนะที

ถ้าใช้ C3 ละชอบฟังแนว jazz เน้นรายละเอียดเสียง เน้นเครื่องดนตรี ผมว่า onkyo น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีตัวนึงครับ เพราะเท่าที่ลอง มันสามารถให้รายละเอียดเสียงเครื่องดนตรี ให้อออกมาได้มากกว่าพอสมควรเลยครับ แต่เบสก็ลดลงไป ซึ่งถ้าชอบฟังแนว Jazz หรือเพลงเบาๆ น่าจะไม่เป็นปัญหาเท่าไหร่
    ซาวเสตจก็ฟังแล้วรู้สึกกว้างพอตัว แต่ที่พูดมาก็ไม่ใช่ว่าใช้กับ 2zs ละไม่ดีนะครับ ดีครับ แต่มันเด่นกันคนละด้าน อย่างไรก็ดี ถ้าพูดถึง C5 กลับตรงกันข้ามครับ 2zs ทำได้ดีกว่าพอตัว +_+
    Last edited by bittersweet; 4 Mar 2008 at 09:47:04.

OverclockZone Member Vitamine's Avatar

ขอนอกเรื่องนิดนึงคับ Control Pod C3 ของท่านเปนแบบผมป่าวคับ คือลองเอาหูไปฟังใกล้ๆเวลา -/+ Volume
    แล้วมันมีเสียงเสียดสีนิดนึงอะคับ ออกจาฝืดๆหน่อย มีความรู้สึกว่าตอนแรกๆมันไม่ได้เป็นแบบนี้นะครับ ถ้ามันไม่ปกติ
    จริงกรณีนี้จะเคลมได้ป่าวคับเนี่ย Sad มากครับยัง Burn ไม่ถึง 100 ชม. เจอปัญหาซะแล้ว ขอบคุณทุกท่านที่ตอบครับ

เอามาเคลมบ้านผมก็ได้นะคับพี่น้อง
    5555

OverclockZone Member Vitamine's Avatar

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    เอามาเคลมบ้านผมก็ได้นะคับพี่น้อง
    5555
    กำลังรอ 2zs มาใช้กับ c3 อยู่เลยคับเนี่ยไว้เบื่อๆแล้วค่อยคุยกานอีกทีคับ ^ ^

สรุปได้ onkyo se90 มาและ ลองแล้วครับ เสียงใสขึ้น เก็บรายละเอียดดีขึ้นครับ โดยส่วนตัวแล้วชอบทีเดียว
    เรื่องมิติเสียงก็เพิ่มขึ้นแต่ไม่มาก คือโดยส่วนตัวผมคิดว่าเรื่องเบสที่นุ่มเลย ทำให้ถูกใจด้วย เพราะว่าเป็นฟังเพลงไม่หนักอยู่แล้ว
    สรุปคือ ประทับใจครับ

เรื่อง control pod นะครับ อันนี้แล้วแต่ตัว แต่ผมบอกได้เลยว่า ไอเสียง กืดๆ ข้าง control pod มันเป็นเกือบหมดทุกตัวครับ อันนี้ผมรับประกันได้ครับ ถ้าได้มาใหม่ๆเกือบทุกตัวจะเป้นเนืองจากว่ายังไม่ค่อยได้หมุน ผมเคยเปลี่ยน bose c3 สลับกับ c5 ตอนที่อยู่ประเทศอเมริกา มา 2-3 ตัว เพราะว่า ได้ยินเสียงกืดๆไรงี้ ก็เปลี่ยนกลับไปมา สองสามรอบ(ประกันที่นู่นดีเว่อ โทรไปบอกขอเปลี่ยนภายในเดือนแรก เค้าจัดส่งแบบ ups เร็วสุด 2วันได้ครับ แถมไม่ถามด้วยเป็นอะไร) ผมเลยบอกได้ครับว่าไม่มีปัญหาหรอกไม่ต้องกังวลไป

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

จัดลำโพงแบบไหนครับ เวทีเสียงอยู่ที การจัดด้วยนา

Quote Originally Posted by Gbw View Post
    สรุปได้ onkyo se90 มาและ ลองแล้วครับ เสียงใสขึ้น เก็บรายละเอียดดีขึ้นครับ โดยส่วนตัวแล้วชอบทีเดียว
    เรื่องมิติเสียงก็เพิ่มขึ้นแต่ไม่มาก คือโดยส่วนตัวผมคิดว่าเรื่องเบสที่นุ่มเลย ทำให้ถูกใจด้วย เพราะว่าเป็นฟังเพลงไม่หนักอยู่แล้ว
    สรุปคือ ประทับใจครับ

เรื่อง control pod นะครับ อันนี้แล้วแต่ตัว แต่ผมบอกได้เลยว่า ไอเสียง กืดๆ ข้าง control pod มันเป็นเกือบหมดทุกตัวครับ อันนี้ผมรับประกันได้ครับ ถ้าได้มาใหม่ๆเกือบทุกตัวจะเป้นเนืองจากว่ายังไม่ค่อยได้หมุน ผมเคยเปลี่ยน bose c3 สลับกับ c5 ตอนที่อยู่ประเทศอเมริกา มา 2-3 ตัว เพราะว่า ได้ยินเสียงกืดๆไรงี้ ก็เปลี่ยนกลับไปมา สองสามรอบ(ประกันที่นู่นดีเว่อ โทรไปบอกขอเปลี่ยนภายในเดือนแรก เค้าจัดส่งแบบ ups เร็วสุด 2วันได้ครับ แถมไม่ถามด้วยเป็นอะไร) ผมเลยบอกได้ครับว่าไม่มีปัญหาหรอกไม่ต้องกังวลไป
    ขอบคุณมากครับ คือผมก็ไม่ต้องเอามันไปเคลมและใช่ป่ะ

Quote Originally Posted by Vitamine View Post
    ขอบคุณมากครับ คือผมก็ไม่ต้องเอามันไปเคลมและใช่ป่ะ
    เอามาเคลมกับผมก็ได้นะคับ

OverclockZone Member Patium's Avatar

Quote Originally Posted by Vitamine View Post
    ไม่ต้องห่วงครับ ของผมได้มาวันเเรกฝืดมากๆ เเบบต้องเอาสองมือจับเลยอะถึงจะเพิ่มvolumeได้
    ผ่านไป 2-3 วันก็ลื่นครับ เงียบกริบ

ลองไปหมุนตามห้างที่คนได้หมุนตลอดเวลาดู ยกตัวอย่าง bestbuy ที่ประเทศอเมริกา
    จะรู้ว่าแค่แตะมันก็ไปเยอะเลยนะ เพราะมันใช้มาเยอะแล้ว แต่ส่วนตัวมีตัวนึงที่เคยผ่านมือมา
    เป็นตัวใหม่ๆ ตรงคำว่า BOSE มันใช่สีเงิน เป็นสีเทาดำ แล้วตัว pod มันลื่นะครับ

ไม่ทราบว่ามีใครที่เคยเจอ bose c3 series II ซื้อมาแล้ว คำว่ bose ตรงลำโพง sat กับ bass เปนสีเทาดำบ้าง??? ปกติจะเจอแต่สีเงิน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks