Announcement

Collapse
No announcement yet.

เซียมคอมช่วยที ผมมีปัญหา (ย้ายมาจากบอร์ดซอฟแวร์)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เซียมคอมช่วยที ผมมีปัญหา (ย้ายมาจากบอร์ดซอฟแวร์)

สวัสดีครับชาวโอเวอร์คลอกโซนทุกท่าน อยากให้ท่านแบ่งปันประสบการณืที่ท่านเคยเจอให้ผมทราบ
    เพื่อผมจะได้นำประสบการณ์ของท่าน มาปรับใช้กับผมเอง ปัญหามีดังนี้ครับ

คอมผมจอฟ้ารหัส 0X00000007 บางครั้งก็มีรหัสอื่นด้วย ผมลองหาวิธีแก้ไขตามบอร์ดต่างๆ ทำให้ทราบว่าเครื่องของผมอาจจะมีซอฟแวร์ หรือฮาร์แวร์บางตัวมีปัญหา จึงลองไล่แก้ไขไปทีละตัวเริ่มจากแรม ผมลองสลับ นำยางลบมาขัด ผลออกมาก็ยังมีจอฟ้า แต่พอนำแรมไปใช้กับอีกเครื่อง ก็ปกติ ผมจึงคิดว่าฮาสดิสน่าจะเสีย ลองลงวินโดว์ให่ก็ไม่สามารถคัดลอกข้อมูลได้ จึงคิดว่า น่าจะเป็นที่ฮาสดิสแน่ ตอนนี้ฮาสดิสว่างแล้วเพราะฟอร์แมตไป แต่ไม่สามารถคัดลอกข้อมูลได้ ผมจึงลองนำ ฮาสดิสไปลงวินโดว์ใหม่กับอีกเครื่อง ปรากฏว่า ลงได้ปกติ (ซะงั้น) จึงถอดฮาสดิสมาใส่เครื่องที่มีปัญหาพอหันมาดูที่เมนบอร์ดมันก็บูทเครื่องปกติแต่พอเข้าวินโดว์ก็จอฟ้าทันที จึงคิดว่าอาจจะมีไดร์เวอร์บางตัวมีปัญหาเพราะผมเคยอัฟเดท ไบออสไปทีหนึ่งเพราะคิดว่าการอัปเดทไบออสอาจทำให้คอมผมมีประสิทธิภาพมากขึ้น เพราะคอมตัวนี้นานมากแล้วใช้ตั้งแต่ปี2546 เสปคP4. 3.0 (478) เมนบอร์ด asrock p4vm800 จึง แรมก็ kington 1 g. แต่พอมาเจอจอฟ้าเข้าก็เลย มีปัญหาจึงอยากถาม ท่านผู้รู้ว่า เป็นที่ไบออสใช่ไหมครับ ถ้าใช่ จะมีวิธีไหนคับ ที่จะกลับมาใช้ไบออสตัวเดิมได้บ้าง แผ่นไดร์เวอร์เมนบอร์ดก็หายแล้วเพราะนานมากอาศัยโหลดตามเวปคับ ตอนนี้เครียดไม่มีคอมใช้
    ต้องอาศัยคอมคนอื่นทำงานไปก่อน ปัญหาผมมีดังนี้ครับ แพร่มมากไปท่านอาจรำคาน เอาเป็นว่าใครรู้วิธีแก้ ช่วยผมทีครับ ขอบคุณครับ

...

Comment

แนะนำให้ลองตรวจสอบสภาพอุปกรณ์ดูก่อนครับ เช่น C บวมหรือไม่ มีขี้ฝุ่นเยอะไปหรือเปล่า หาตรวจสอบแล้วให้ลองแก้ไขดูครับ ทำความสะอาดซะหน่อย
      หากการแก้ไขในเบื้องต้นยังไม่ได้ผลให้ลองเปลี่ยนประเด็นไปที่อุปกรณ์ตัวอื่นดู เช่น CD-ROM เคยลองใช้งานโดยไม่ใส่มัดูบ้างหรือไม่ (เวลามันเริ่มเสียบางครั้งก็ทำให้เครื่องร่วนได้เช่นกัน) HDD มี Bad หรือไม่ หาจอสีฟ้าที่ว่าขึ้นเป็นรหัส 7B เป็นได้ได้ว่า HDD มีปัญหาครับ ลองสแกนหา Bad ดู
      อีกทางหนึ่งให้ลองไปปิด LAN On board หรือ Sound ดูด้วยครับ จะได้ทราบว่าอะไรกันแน่ที่มีปัญหา วิธีที่ผมบอกไปนี้อาจจะดูเหมือนเป้นการเดาสุ่ม แต่มันก็ใช้ได้ผลมาแล้วหลายครั้ง เพื่อหาสาเหตุของอาการเสียครับ

ปกติเวลาจะซ่อมเครื่องผมจะถอดออกมาทำนอกเคสเสมอครับ ไม่ทำในเคส และจะทดสอบอุปกรณ์ที่ละตัวครับไม่ใส่หลายๆตัวพร้อมกัน

Comment

โอว จุดประกายไฟขึ้นมาอีกครั้ง ขอบคุณมากๆครับ

Comment

ของผม เจอ บ่อยครับ จอฟ้า ถ้าไม่ได้ มาจากการ อัด oc ลาก cpu ขึ้นสูงปี๊ดด ก๋ ram ไม่ไหว แต่ของท่าน ผมว่าไม่ต้องทำอะไรมากหรอกครับ ลอง flash bios ไหม่ ดูครับ อาจหาย กรุณาอ่าน manual ให้ ดี version ล่าสุดใช่ว่าจะดีที่สุดนะครับผม ************ปัญหาเรื่อง bios นะผมว่า ลองดุแลวกันครับ

Comment

Originally posted by oke_kung View Post
            ของผม เจอ บ่อยครับ จอฟ้า ถ้าไม่ได้ มาจากการ อัด oc ลาก cpu ขึ้นสูงปี๊ดด ก๋ ram ไม่ไหว แต่ของท่าน ผมว่าไม่ต้องทำอะไรมากหรอกครับ ลอง flash bios ไหม่ ดูครับ อาจหาย กรุณาอ่าน manual ให้ ดี version ล่าสุดใช่ว่าจะดีที่สุดนะครับผม ************************ปัญหาเรื่อง bios นะผมว่า ลองดุแลวกันครับ

กรุณาสอนวิธีการflash bios ใหม่ให้ผมหน่อยได้มั้ยครับ ขอเป็นขั้นตอนได้ยิ่งดีคับ
            ขอบคุณครับ

Comment

Working...
            X